Thứ Sáu, 23/03/2012, 09:09

Đối tượng được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

Bà Phạm Anh Thư (Bình Định) hỏi: Dự án của doanh nghiệp nằm trong Khu công nghiệp Phú Tài, tỉnh Bình Định, đáp ứng điều kiện được ưu đãi đầu tư theo Nghị định 108/2006/NĐ-CP của Chính phủ thì có được miễn tiền sử dụng đất phi nông nghiệp theo Thông tư 153/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính không?
Trả lời:

Về vấn đề này, Cục thuế tỉnh Bình Định trả lời như sau:

Căn cứ khoản 1, Điều 10, Chương III, Thông tư 153/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011 của Bộ Tài chính quy định về đối tượng được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp như sau:

Đối tượng được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp | ảnh 1
Ảnh minh họa

"Đất của dự án đầu tư thuộc lĩnh vực đặc biệt khuyến khích đầu tư (đặc biệt ưu đãi đầu tư); dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; dự án đầu tư thuộc lĩnh vực khuyến khích đầu tư (ưu đãi đầu tư) tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; đất của doanh nghiệp sử dụng trên 50% số lao động là thương binh, bệnh binh.

Danh mục lĩnh vực khuyến khích đầu tư (ưu đãi đầu tư), lĩnh vực đặc biệt khuyến khích đầu tư ( đặc biệt ưu đãi đầu tư), địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư".

Theo khoản 1, Điều 9, Chương III Thông tư nêu trên việc miễn, giảm thuế chỉ áp dụng trực tiếp đối với người nộp thuế và chỉ tính trên số tiền thuế theo quy định tại Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp số 48/2010/QH12 và hướng dẫn tại Thông tư này.

Căn cứ điểm 53, Mục VIII, Phần B Phụ lục I; số thứ tự 55 Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ quy định:

"+ Điểm 53, Mục VIII, Phần B, Phụ lục I:

53. Dự án đầu tư sản xuất trong các khu công nghiệp do Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập.

Số thứ tự 55 Phụ lục II: Địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội khó khăn: Các khu công nghiệp được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ".

Theo đó, Khu công nghiệp Phú Tài, tỉnh Bình Định được Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập tại Quyết định số 1127/QĐ-TTg ngày 18/12/1998 về việc thành lập và phê duyệt Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng (giai đoạn I) Khu công nghiệp Phú Tài, tỉnh Bình Định nên thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn.

Do đó, nếu doanh nghiệp của bà Thư được nhà nước cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất trong khu công nghiệp Phú Tài và là người trực tiếp nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp theo quy định của Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp thì được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp theo các quy định nói trên.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Cục Thuế tỉnh Bình Định đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

(Theo Chinhphu.vn)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang