Thứ Năm, 29/03/2012, 11:01

Vicoland (Đà Nẵng): Sẽ giao nhà trong tháng 4/2012

Hỏi: Chúng tôi mua nhà chung cư cho người thu nhập thấp tại các block B1, B2 và A4 thuộc khu vực Vũng Thùng, Q.Sơn Trà, TP Đà Nẵng (do Công ty cổ phần Tập đoàn xây dựng và phát triển nhà Vicoland đầu tư), được hứa sẽ giao nhà vào tháng 9/2011.
Tuy nhiên đến nay vẫn còn nhiều người chưa được giao nhà. Một số người đã được giao nhà vào ở thì thấy tường nhà bị thấm nước mà suốt ngày cứ nghe khoan, cắt điện nước, tối về lại thấy nặng mùi vôi và ximăng. Đại diện người mua nhà

Trả lời

Có sự chậm trễ trong việc giao nhà là do những nguyên nhân khách quan như: trong quá trình thi công chủ đầu tư phải điều chỉnh giá nhiều lần với nhà thầu nên tiến độ bị kéo dài, chủ đầu tư không vay được vốn ưu đãi của Nhà nước nên gặp khó khăn về vốn...

Công ty cam kết sẽ giao toàn bộ 300 căn hộ của ba block nhà chậm nhất là ngày 5-4 và toàn bộ 658 căn hộ trước tết âm lịch năm nay. Về chất lượng công trình, vì là nhà cho người thu nhập thấp nên tay nghề thợ không cao. Nếu người dân có ý kiến công trình hư hỏng, chúng tôi sẽ cử người đến sửa.

Ông Trương Đình Trọng(Giám đốc Vicoland tại TP Đà Nẵng)
(Theo TTO)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang