Thứ Hai, 20/04/2015, 14:01

Thời hạn trả nợ tiền sử dụng đất căn cứ vào đâu?

Hỏi: Ông Chung Tuấn Duy tại TP.Cần Thơ mua nền tái định cư. Ngày 25/10/2011, quyết định bố trí nền tái định cư được ban hành.

Ông đã thực hiện thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong sổ ghi nợ quyền sử dụng đất và được cấp ngày 21/8/2013. Vậy ông Duy muốn hỏi, người sử dụng đất được trả nợ dần trong thời hạn tối đa 5 năm căn cứ vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay quyết định bố trí tái định cư?

tiền sử dụng đất
Thời hạn trả nợ tiền sử dụng đất được tính từ ngày được ghi nợ tiền sử dụng đất tại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Ảnh: Người lao động

Trả lời:

Khoản 8, Điều 2, Nghị định số 120/2010/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 30/12/2010 để sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 198/2004/NĐ-CP do Chính thủ ban hành ngày 3/12/2004 quy định cụ thể như sau:

“... Hộ gia đình, cá nhân được chuyển mục đích sử dụng đất, được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 6, Điều 8 Nghị định này và hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất tái định cư mà chưa có khả năng tài chính để nộp tiền sử dụng đất có nguyện vọng ghi nợ thì được ghi “nợ tiền sử dụng đất" trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi có đơn đề nghị kèm theo hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận hoặc hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất hoặc hồ sơ giao đất tái định cư. Khi thanh toán nợ, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và được trả nợ dần khi có khả năng về tài chính trong thời hạn tối đa 5 năm; sau 5 năm mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm trả nợ".

Trong trường hợp này, ông Duy đã mua nền tái định cư và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong sổ ghi nợ tiền sử dụng đất vào ngày 21/8/2013 (thời điểm Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004, Nghị định số 120/2010/NĐ-CP ngày 30/12/2010 của Chính phủ đã có hiệu lực.

Do đó, căn cứ những quy định nêu trên, trường hợp ông Duy đã nêu thì người sử dụng đất được trả nợ dần khi có khả năng về tài chính trong thời hạn tối đa 5 năm tính từ ngày được ghi nợ tiền sử dụng đất tại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; khi thanh toán nợ, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sau 5 năm mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử đụng đất theo giá đất tại thời điểm trả nợ.

Cục Quản lý công sản - Bộ Tài chính

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang