Thứ Ba, 03/04/2012, 09:01

Trình tự thủ tục tặng, cho tài sản cho người thân?

Hỏi: Mẹ tôi có một mảnh đất đã có sổ đỏ đứng tên mẹ tôi làm chủ sở hữu (cha tôi đã mất), nay cho tôi một phần trên diện tích đất đó.
Vậy thủ tục cần những gì? Phải nộp những tiền gì? Xin cảm ơn. (Nguyễn văn Tuấn, Email: tuan.kcs.hpb@gmail.com).

Trả lời

Tại Điều 129 Luật đất đai năm 2003; Điều 152 nghị định 181/2004/NĐ-CP của Chính phủ về thi hành luật đất đai năm 2003 quy định:

Bên tặng cho nộp một bộ hồ sơ bao gồm:

- Văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất (có công chứng; chứng thực);

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5, Điều 50 của Luật Đất đai (bản gốc)

- Giấy tờ chứng minh quan hệ tặng – cho: Bản sao giấy khai sinh, bản khai sơ yếu lý lịch có xác nhận của UBND phường, xã

- Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của những người liên quan (bản sao mỗi loại 02 bản).

- Hồ sơ đo đạc địa chính mảnh đất

Những khoản phí, lệ phí chính bạn cần đóng là:

Khi làm văn bản tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì phải đóng lệ phí công chứng việc tặng cho quyền sử dụng đất là trường hợp phải đóng lệ phí công chứng có giá ngạch (tùy theo giá trị quyền sử dụng đất).Lệ phí Công chứng theo quy định tại Thông tư liên tịch số 91/2008/TTLT-BTC-BTP, về Lệ phí trước bạ: mức đóng lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị quyền sử dụng đất. Bạn không phải đóng các khoản khác (thuế thu nhập cá nhân...) nếu bạn xuất trình giấy khai sinh cho chi cục thuế để chứng minh mối quan hệ mẹ con.

Luật sư Ngô Thị Lựu
(Theo Dantri)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang