Thứ Sáu, 28/08/2015, 10:01

Các nhà đầu tư nước ngoài được kinh doanh loại hình BĐS nào?

Điều 11, Luật Kinh doanh bất động sản (BĐS) 2014 đã quy định cụ thể loại hình kinh doanh BĐS mà doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép hoặc không được phép kinh doanh.

Chú thích: Dấu X là không được phép kinh doanh

Loại BĐS

Loại hình kinh doanh BĐS

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

Nhà, công trình

Mua để bán, cho thuê, cho thuê mua

x

x

Thuê để cho thuê lại

 

 

Đất được nhà nước giao

Xây nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua

 

 

Phân lô bán nền, đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng đó

x

x

Đất được nhà nước cho thuê

Xây nhà ở để cho thuê

  

Xây nhà công trình để bán, cho thuê, cho thuê mua

  

Đất được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất

Xây nhà, công trình để bán, cho thuê, cho thuê mua

x

x

Đất nhận chuyển nhượng từ tổ chức, cá nhân, hộ gia đình

x

x

Đất thuê củahộ gia đình, cá nhân,
tổ chức

Xây nhà, công trình để cho thuê theo đúng mục đích sử dụng đất

 

x

Dự án BĐS

Nhận chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ để xây nhà, công trình bán, cho thuê, cho thuê mua

  

Quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân, tổ chức

Nhận chuyển nhượng, thuê để xây dựng hạ tầng kỹ thuật để chuyển nhượng, cho thuê đất đã xây dựng hạ tầng kỹ thuật

x

x

Đấtnhận chuyển nhượng trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế

Xây dựng nhà, công trình để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất

 

x

Đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế

  

Những ví dụ từ bảng trên:

Với đất được Nhà nước giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài không được phép phân lô bán nền, đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật nghĩa địa, nghĩa trang để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn liền với hạ tầng đó.

Nhà đầu tư nước ngoài được kinh doanh những loại hình BĐS pháp luật cho phép

Với nhà ở, công trình xây dựng, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài chỉ có quyền thuê để cho thuê lại chứ không được phép mua để bán, cho thuê mua, cho thuê.

Với dự án BĐS, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài , người Việt Nam định cư ở nước ngoài có quyền nhận chuyển nhượng toàn bộ và một phần để xây nhà ở, công trình bán, cho thuê mua, cho thuê.

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang