Thứ Tư, 11/04/2012, 07:01

Tính thuế thu nhập cá nhân khi cho thuê nhà

Hõi: Cha và mẹ tôi đồng sở hữu một căn nhà cho thuê. Tiền cho thuê nhà là 23 triệu đồng/tháng. Vậy cha mẹ tôi phải đóng những thuế gì? Xin nói thêm cha mẹ tôi có hai người con dưới 18 tuổi. ngoisaohyvongnt86@...

Trả lời

Theo pháp luật hiện hành về thuế thì cha mẹ bạn phải đóng thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Tuy nhiên, tiền thuế TNCN còn tùy thuộc vào mức giảm trừ gia cảnh. Nếu cha mẹ bạn chỉ có nguồn thu nhập từ việc cho thuê nhà và khai thuế theo nhóm kinh doanh thì được giảm trừ 8 triệu đồng/tháng, mỗi người con được giảm trừ 1,6 triệu/tháng. Trong trường hợp này, cha mẹ bạn không phải nộp thuế TNCN.

Nếu cha hoặc mẹ bạn có thu nhập tiền lương, tiền công hoặc khai thuế theo tờ khai cá nhân thì chỉ được giảm trừ 4 triệu đồng/tháng, mức giảm trừ cho mỗi người con là 1,6 triệu/tháng. Trong trường hợp này, cha mẹ bạn sẽ phải đóng thuế TNCN.

Tuy nhiên, theo khoản 5 Điều 1 Nghị quyết số 08/2011/QH13 về ban hành bổ sung một số giải pháp về thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp và cá nhân thì trường hợp của cha mẹ bạn được miễn nộp thuế TNCN từ ngày 1-8 đến hết ngày 31/12/2011.

Luật gia Nguyễn Thái Sơn
(Theo Landtoday)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang