Thứ Tư, 11/04/2012, 07:01

Có được miễn thuế chuyển nhượng khi không có sổ đỏ?

Hỏi: Bố mẹ tôi đang thường trú tại số nhà 48 Thái Phiên, phường Tây Lộc, TP Huế (nhà này chưa làm được sổ đỏ, bố tôi ở nhà thờ), đồng thời có sở hữu một mảnh đất khác và đang làm thủ tục chuyển nhượng.
Cơ quan thuế bảo rằng bố tôi sở hữu nhiều hơn một bất động sản nên không cho bố tôi được miễn thuế thu nhập cá nhân. Xin hỏi trả lời của cơ quan thuế đúng hay sai? Xin cảm ơn. Dương Ngọc Phước (phuocduong.hue@...)

Trả lời

Theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân liên quan đến việc miễn thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản, cá nhân chỉ được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập có được từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản trong những trường hợp sau:

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

Lưu ý: Trường hợp ngôi nhà bố mẹ đang thường trú chưa có sổ đỏ nhưng đã có giấy trắng hoặc những giấy tờ quy định tại khoản 1 điều 50 Luật đất đai thì cơ quan thuế vẫn có cơ sở để cho rằng bố mẹ bạn đang sở hữu nhiều hơn một bất động sản.

Như vậy, bạn có thể đối chiếu với các trường hợp đã nêu ở trên để biết được việc cơ quan thế không xem bố bạn thuộc đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản là đúng hay sai.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang