Bán vé máy bay trực tuyến,vé máy bay giá rẻ nhất Việt Nam
Thứ Tư, 11/04/2012, 07:01

Chuyển nhượng hợp đồng góp vốn có phải nộp thuế TNCN?

Hỏi: Năm 2008, tôi ký hợp đồng góp vốn với một công ty để mua căn hộ chung cư. Nay công trình vẫn đang được thi công, nhưng do hoàn cảnh, tôi không thể tiếp tục góp vốn nữa mà muốn chuyển nhượng hợp đồng đã ký.
Đề nghị luật sư cho biết, tôi có thể thực hiện nguyện vọng của mình không, nếu được thì tôi cần làm thủ tục gì và có phải nộp thuế thu nhập cá nhân? Nguyễn Văn Mô

Trả lời

Theo quy định tại Luật Nhà ở (được Quốc hội khóa XI thông qua ngày 29/11/2005); Luật Thuế thu nhập cá nhân (được Quốc hội khóa XII thông qua ngày 21/11/2007) và các văn bản hướng dẫn thi hành, việc chuyển nhượng hợp đồng nêu trên thuộc trường hợp chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai.

Điều 3 Thông tư số 113/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính, ngày 4/8/2011 quy định: 1) Đối với hợp đồng mua bán nền nhà, hợp đồng góp vốn để có quyền mua nền nhà, nhà, căn hộ ký trước thời điểm có hiệu lực thi hành của Nghị định số 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở, nay được chủ đầu tư đồng ý cho cá nhân chuyển nhượng thì kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân 25% trên thu nhập.

Trường hợp giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng hoặc ghi trên Tờ khai thuế TNCN thấp hơn giá đất, giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng hoặc không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp chứng minh giá vốn thì cơ quan thuế ấn định giá chuyển nhượng và tính thuế 2% trên giá chuyển nhượng ấn định. 2) Đối với chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai cá nhân kê khai và nộp thuế theo thuế suất 25% trên thu nhập.

Trường hợp giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng, trên tờ khai thuế thấp hơn giá đất, giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng; đồng thời không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp chứng minh giá chuyển nhượng, giá vốn thì cơ quan thuế tính thuế 2% trên giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do UBND cấp tỉnh quy định.

Căn cứ quy định trên, nếu được chủ đầu tư đồng ý thì ông Nguyễn Văn Mô có thể chuyển nhượng hợp đồng đã ký và phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định. Thủ tục kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân tại chi cục thuế địa phương nơi nhà ở hình thành trong tương lai. Hồ sơ khai thuế gồm: Hợp đồng chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai đã được công chứng; Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai ký với chủ dự án hoặc sàn giao dịch của chủ dự án; Tờ khai thuế TNCN theo mẫu của Bộ Tài chính (theo Điều 6 Thông tư 12/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính).

Luật sư Đào Duy Hoằng
(Theo HNM)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang