Thứ Tư, 11/04/2012, 07:03

Đất do ông bà để lại có phải đóng tiền sử dụng đất không?

Hỏi: Năm 2000 UBND huyện Hóc Môn (Tp.HCM) cấp sổ đỏ cho mảnh đất thổ màu diện tích 800m2 do ông bà tôi để lại, cậu tôi đứng tên. Năm 2003 cậu tôi chết, anh em còn lại đồng ý cho mẹ tôi được quyền sử dụng và đã sang sổ để mẹ tôi đứng tên.
Năm 2003 mẹ tôi tách 251m2 cho em mẹ tôi, còn lại 549m2 mẹ cho tôi nhưng chưa làm thủ tục sang tên. Tôi đã xây nhà và sử dụng đến nay. Đầu năm 2011, tôi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và nhà ở đã được UBND huyện cấp sổ hồng.

Xin hỏi, trong trường hợp này tôi có phải đóng tiền sử dụng đất? Nếu có đóng thì thế nào? Xin cảm ơn. hùng pham (cosongocloan@... )

Trả lời

Nếu thửa đất trên có mục đích sử dụng là đất nông nghiệp thì khi được tặng cho 549m2 đất (từ mẹ bạn), đồng thời mục đích sử dụng đất được chuyển từ đất nông nghiệp thành đất ở, thì bạn sẽ phải đóng tiền sử dụng đất theo mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp.

Giá đất tính thu tiền sử dụng đất là giá đất theo mục đích sử dụng của đất khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hoặc theo mục đích sử dụng của đất sau khi chuyển mục đích sử dụng tại thời điểm kê khai và nộp đủ hồ sơ hợp lệ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, xin chuyển mục đích sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Giá đất tính thu tiền sử dụng đất nêu trên là giá đất do UBND Tp.HCM quy định.

Trường hợp giá đất do UBND Tp.HCM quy định chưa sát với giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị trường trong điều kiện bình thường, thì UBND Tp.HCM căn cứ vào giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị trường để quyết định giá đất cụ thể cho phù hợp.

Riêng phần diện tích đất chuyển mục đích sử dụng đất nằm trong hạn mức sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì giá đất tính thu tiền sử dụng đất là giá đất do UBND Tp.HCM quy định tại thời điểm kê khai và nộp đủ hồ sơ hợp lệ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, xin chuyển mục đích sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang