Thứ Tư, 11/04/2012, 07:03

Bán căn hộ phải đóng thuế bao nhiêu %

Hỏi: Hai vợ chồng tôi cùng đứng tên sở hữu căn hộ chung cư Hoàng Anh Gia Lai 2, Q.7, Tp.HCM mua năm 2008, theo hình thức làm ủy quyền công chứng bán cho người mua, nay đã có giấy chủ quyền nhà và chúng tôi tiến hành sang lại tên cho người mua.
Năm 2008 tôi mua từ chủ đầu tư với giá 935 triệu đồng và tôi đã bán lại với giá 1,2 tỉ đồng (chênh lệch 265 triệu đồng). Bây giờ tôi phải chịu thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu khi bán căn hộ này (hiện tôi và chồng cũng đang đồng sở hữu hai căn nhà khác ở Q.10, Tp.HCM). Tran Thi Thanh Ha, (ha.ttt1@...)

Trả lời

Về thuế thu nhập cá nhân:

Căn cứ điều 22 nghị định 100/2008/NĐ-CP ngày 8-9-2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân, thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng bất động sản là 25% trên thu nhập tính thuế.

Trường hợp không xác định được giá vốn và các chi phí liên quan làm cơ sở xác định thu nhập tính thuế thì áp dụng thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng.

Theo thư trình bày, bà mua căn hộ chung cư của một công ty kinh doanh bất động sản với giá mua là 935 triệu đồng. Như vậy, khi mua bán công ty bất động sản đã xuất hóa đơn liên quan đến việc mua bán nêu trên.

Vì vậy, nếu hiện nay bà còn hóa đơn mua nhà thì đây được xem là trường hợp xác định được giá vốn làm cơ sở xác định được thu nhập tính thuế nên trường hợp của bà sẽ áp dụng thuế suất là 25% trên thu nhập tính thuế.

Căn cứ điều 19 nghị định 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 của Chính phủ, thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng nhà - đất được xác định bằng giá chuyển nhượng trừ đi giá vốn và các chi phí hợp lý liên quan.

- Giá chuyển nhượng là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

- Giá vốn là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm mua.

- Chi phí hợp lý liên quan là các khoản chi phí phát sinh thực tế và có chứng từ, hóa đơn hợp pháp bao gồm:

i. Các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến cấp quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở.

ii. Chi phí cải tạo, sửa chữa nhà.

iii. Các chi phí khác liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng.

Như vậy, bà có thể tham khảo quy định về giá vốn và chi phí hợp lý liên quan khác để xác định số tiền thuế thu nhập cá nhân mà mình phải đóng.

Luật sư Phạm Đình Sơn
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang