Thứ Hai, 18/01/2016, 11:01

Đối tượng Việt kiều nào được thừa kế nhà ở Việt Nam?

Hỏi: Tôi có con trai đang định cư tại Pháp. Hiện nay, con tôi có ý định sẽ về nước để làm ăn, sinh sống. Tôi muốn hỏi, nếu được vợ chồng tôi lập di chúc để lại căn nhà thì con tôi có được thừa kế nhà hay không? Đối tượng Việt kiều nào được thừa kế nhà ở Việt Nam?

Tống Văn  (quận 5, Tp.HCM)

Việt Kiều thừa kế nhà ở
Nếu được vợ chồng tôi lập di chúc để lại căn nhà thì con tôi là Việt Kiều
có được thừa kế nhà hay không? Ảnh: Minh họa

Trả lời:

Điều 159, Điều 160 Luật Nhà ở năm 2014 quy định, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải thuộc một trong các đối tượng quy định dưới đây mới được nhận thừa kế nhà ở như người Việt  Nam ở trong nước. Cụ thể, người về đầu tư lâu dài tại Việt Nam, đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư; nhà hoạt động văn hóa, hay nhà khoa học có nhu cầu về hoạt động thường xuyên tại Việt Nam; người có công đóng góp với đất nước; người nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam; người về sống ổn định tại Việt Nam.

Do đó, nếu con ông thuộc một trong các đối tượng quy định trên thì sẽ được thừa kế nhà theo di chúc. Còn nếu con ông không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam hoặc chỉ được sở hữu hạn chế số lượng nhà ở tại Việt Nam thì con ông chỉ được hưởng giá trị của căn nhà trên.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang