Thứ Sáu, 22/01/2016, 10:01

Hợp pháp hóa lãnh sự giấy tờ nhà lập ở Hoa Kỳ

Hỏi: Bố mẹ tôi mất để lại cho tôi và người anh 1 căn nhà. Hiện, người anh đang định cư ở Hoa Kỳ. Mới đây, anh tôi đã làm giấy tặng cho tôi phần giá trị nhà anh được thừa kế (giấy này đã được chính quyền tiểu bang chứng thực).

Tuy nhiên, khi tôi đi công chứng văn bản khai nhận di sản thì Phòng Công chứng lại cho rằng giấy đó không hợp pháp. Vậy xin hỏi, tôi phải làm gì để nhận được phần giá trị nhà thừa kế mà người anh đã tặng cho tôi?

giấy tờ nhà lập ở nước ngoài
Giấy tặng cho của người anh cần được hợp pháp hóa lãnh sự
tại Hoa Kỳ hoặc tại Việt Nam. Ảnh: luatphapdang.com

Nguyễn Thị Hoa (quận Gò Vấp, Tp.HCM)

Trả lời:

Theo quy định của Bộ Ngọai giao, tài liệu, giấy tờ của nước ngoài muốn được sử dụng ở Việt Nam phải hợp pháp hóa lãnh sự. Vì chưa thực hiện thủ tục này nên giấy tặng cho nhà mà bạn nêu là chưa hợp pháp.

Đối với trường hợp của bạn, giấy tặng cho của người anh cần được hợp pháp hóa lãnh sự tại Hoa Kỳ hoặc tại Việt Nam. Cụ thể, tại Hoa Kỳ, sau khi đã được chính quyền tiểu bang nơi người anh cư trú chứng thực thì giấy đó có thể được hợp pháp hóa lãnh sự tại cơ quan đại diện Việt Nam ở Hoa Kỳ. Còn tại Việt Nam, sau khi đã được lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Tp.HCM chứng thực thì giấy đó có thể được hợp pháp hóa lãnh sự tại Sở Ngoại vụ Tp.HCM.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang