Thứ Tư, 11/04/2012, 11:01

Việc tặng nhà cho con có phải đóng thuế không?

Hỏi: Bố mẹ tôi muốn cho tôi một ngôi nhà thì thủ tục như thế nào? Tôi có được miễn thuế khi sang tên sổ đỏ không? Xin tư vấn giúp tôi, chân thành cảm ơn. (Lâm Hà Linh; Linhseu@gmail.com).

Trả lời

Theo bạn trình bày, chúng tôi hiểu hiện bố mẹ bạn muốn tặng cho nhà đất thuộc sở hữu của bố mẹ bạn cho bạn. Để tiến hành thủ tục đó, bạn và bố mẹ bạn liên hệ tới phòng công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội, bạn phải cung cấp những giấy giờ sau: Giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ bạn; Chứng minh thư nhân dân hộ khẩu của bên tặng cho và bên nhận tặng cho; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

Sau khi tiến hành thủ tục công chứng xong thì bạn liên hệ tới Văn phòng đăng ký nhà và đất để làm thủ tục sang tên.

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 Quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế.
 
Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ bạn sang cho bạn thì bạn sẽ được miễn thuế, tuy nhiên do đặc thù của từng quận, có quận yêu cầu bạn phải có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu để tiến hành thủ tục miễn thuế cho bạn. Hồ sơ sang tên bao gồm: CMND; hộ khẩu bản phô tô có chứng thực; bản sao Giấy khai sinh của bạn; 02 hợp đồng tặng cho nhà; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở bản phô tô có chứng thực; trường hợp nếu bên tiếp nhận hồ sơ yêu cầu cần có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu thì phải có thêm đơn cam kết.

Trường hợp, bạn muốn tư vấn cụ thể hoặc muốn làm thủ tục sang tên bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư.

Luật sư Vũ Thị Hiên
(Theo Dân trí)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang