Thứ Sáu, 29/01/2016, 10:01

Nộp lệ phí trước bạ khi mua nhà

Hỏi: Tôi dự tính mua căn nhà ở quận 12 (Tp.HCM) với giá 850 triệu đồng. Trước đây tôi nghe nói mức thu lệ phí trước bạ là 2%. Hiện giờ mức nộp này có tăng - giảm gì không?

Hanh Le (lethihonghanh12@yahoo.com)

Nộp lệ phí trước bạn khi mua nhà
Tỷ lệ nộp lệ phí trước bạ là 0,5% tính trên giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ

Trả lời:

Theo Điều 4 Thông tư 124 ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính (sửa đổi, bổ sung 2013) quy định tỉ lệ nộp lệ phí trước bạ là 0,5% tính trên giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ.

Theo đó, mức thu lệ phí trước bạ được xác định như sau: Số tiền lệ phí trước bạ = giá trị tài sản tính lệ phí x  0,5%.

Bạn có thể tham khảo quy định này để tính lệ phí trước bạ cho trường hợp của mình.

Luật sư Lê Đăng Liệu
(Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Đăng Liệu, Tp.HCM)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang