Thứ Năm, 18/02/2016, 12:01

Người nước ngoài được sở hữu nhà ở riêng lẻ hay chung cư?

Hỏi: Tôi có nghe nói là người nước ngoài được sở hữu nhà ở Việt Nam. Nhưng tôi muốn biết là họ được sở hữu nhà ở riêng lẻ hay chung cư và có quy định về thời hạn tối đa được quyền sở hữu nhà ở hay không?

Cuong (cuongus_resilient@gmail.com)

Cá nhân, tổ chức nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở (bao gồm nhà ở riêng lẻ
và căn hộ chung cư) trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại,

ngoại trừ khu vực bảo đảm an ninh, quốc phòng

Trả lời:

Theo Điều 75 Nghị định 99 ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định khu vực cá nhân, tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở như sau:

- Cá nhân, tổ chức nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở (bao gồm nhà ở riêng lẻ và căn hộ chung cư) trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại, ngoại trừ khu vực bảo đảm an ninh, quốc phòng theo quy định của pháp luật Việt Nam.

- Bộ Công an, Bộ Quốc phòng có trách nhiệm xác định cụ thể các khu vực cần bảo đảm quốc phòng, an ninh tại từng địa phương và có văn bản thông báo cho UBND cấp tỉnh để làm căn cứ chỉ đạo Sở Xây dựng xác định cụ thể danh mục dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại trên địa bàn không cho phép cá nhân, tổ chức nước ngoài được quyền sở hữu nhà ở.

Luật Nhà ở năm 2014 quy định, cá nhân nước ngoài có thời hạn sở hữu nhà ở tối đa không quá 50 năm (tính từ ngày được cấp giấy chứng nhận). Trong khi đó, đối với tổ chức nước ngoài thì thời hạn sở hữu nhà ở tối đa không vượt quá thời hạn ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

Luật sư Lê Đăng Liệu
Trưởng văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (Tp.HCM)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang