Thứ Bảy, 02/04/2016, 10:01

Người nước ngoài cần điều kiện gì để sở hữu nhà tại Việt Nam?

Hỏi: Tôi làm việc tại một công ty nước ngoài. Tới đây, lãnh đạo công ty là người Thái Lan sang nhận công tác và có nhu cầu thuê mua nhà ở. Tôi xin hỏi, người nước ngoài phải có điều kiện gì để được sở hữu nhà ở tại Việt Nam?
Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam
Cá nhân người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc kết hôn
với công dân Việt Nam được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của
chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam. Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Trần Kim Thoa (quận 2, Tp.HCM)

Trả lời:

Theo quy định tại điều 159 Luật Nhà ở 2014: Cá nhân, tổ chức nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của luật này và pháp nhân có liên quan; cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Điều 160 Luật Nhà ở quy định, điều kiện để cá nhân người nước ngoài được sở hữu nhà ở như sau: Đối với cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở tại Việt Nam phải có giấy chứng nhận đầu tư và có nhà ở được xây dựng trong dự án theo quy định của luật này và pháp luật có liên quan; còn đối với cá nhân được phép nhập cảnh vào Việt Nam phải nhập cảnh vào Việt Nam và không thuộc diện miễn trừ ngoại giao, lãnh sự, được hưởng quyền ưu tiên theo quy định của pháp luật.

Điểm C, Khoản 2, Điều 161 Luật Nhà ở quy định, đối với cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, tặng cho, thuê mua, nhận thừa kế nhà ở, song tối đa không quá 50 năm kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; trong giấy chứng nhận phải ghi rõ thời hạn sở hữu nhà ở. Trường hợp cá nhân người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc kết hôn với công dân Việt Nam được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang