Thứ Sáu, 13/04/2012, 10:01

Chủ sở hữu đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi cho một người thuê nhà để mở quán cà phê và nước giải khát. Theo hợp đồng (đã được công chứng), thời hạn thuê là 03 năm, bên nào đơn phương chấm dứt trước thời hạn sẽ bị phạt tiền.
Nhưng chưa đầy 6 tháng, gia đình tôi và người dân xung quanh không thể chịu nổi vì quán thường xuyên mở nhạc rất to, người vào quán tụ tập đánh bài, hò hét đến tận khuya. Tổ trưởng dân phố đã lập biên bản nhiều lần nhưng tình hình không chuyển biến. Nếu tôi chấm dứt hợp đồng trong trường hợp này thì có phải nộp phạt như đã cam kết? Nguyễn Thị Hảo

Trả lời

Theo quy định tại khoản 2 Điều 494, khoản 1 Điều 498 Bộ luật Dân sự và khoản 1 Điều 103 Luật Nhà ở thì bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng khi bên thuê nhà ở có một trong các hành vi sau:

a) Không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

b) Sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận;

c) Cố ý làm hư hỏng nhà ở cho thuê;

d) Sửa chữa, cải tạo, đổi nhà ở đang thuê hoặc cho người khác thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê nhà ở;

đ) Làm mất trật tự, vệ sinh môi trường, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của những người xung quanh đã được bên cho thuê nhà ở hoặc tổ trưởng tổ dân phố, trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục.

Căn cứ quy định trên, nếu bên thuê nhà đã bị tổ trưởng tổ dân phố lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục thì bà Nguyễn Thị Hảo có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà mà không phải bồi thường. Tuy nhiên, để tránh vi phạm, trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng, bà cần có văn bản báo cho bên thuê nhà biết trước ít nhất một tháng, nếu trong hợp đồng không có thỏa thuận khác (theo quy định tại khoản 3 Điều 498 BLDS).

Luật gia Lê Đình Sen
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang