Thứ Bảy, 14/04/2012, 10:01

Nếu là con riêng có được thừa kế tài sản không?

Hỏi: Tôi đang rất hoang mang vì phát hiện chồng có con riêng. Hiện tôi có căn nhà 4 tầng, do vợ chồng tôi mua trong hôn nhân. Tài sản chung của vợ chồng tôi con riêng có quyền thừa hưởng không? Xin cảm ơn. (Sử Thúy Hằng; Email:hangts@gmail.com).

Trả lời

Chào bạn! Theo bạn trình bày thì nhà đất này vợ chồng bạn mua trong thời kỳ hôn nhân, do vậy được xác định là tài sản chung vợ chồng và vợ chồng bạn có quyền định đoạt ngang nhau về nhà đất này. Việc yêu cầu chia tài sản chỉ đặt ra khi một trong hai bên yêu cầu. Do vậy, con riêng của chồng không được yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng bạn.

Tuy nhiên, con riêng của chồng bạn sẽ được quyền khởi kiện chia di sản thừa kế nếu chồng bạn mất đi không để lại di chúc. Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) quy định: “Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

Theo quy định nêu trên thì dù là con riêng của chồng bạn thì vẫn được hưởng thừa kế theo pháp luật và cùng hàng thừa kế với bạn và các con bạn. Để tránh xảy ra mâu thuẫn sau này, tốt nhất bạn cùng chồng nên tới phòng công chứng làm biên bản thỏa thuận với nội dung chồng bạn đồng ý đó là tài sản riêng của bạn hoặc có thể vợ chồng bạn làm hợp đồng tặng cho con bạn. Để tiến hành các thủ tục nêu trên bạn phải liên hệ tới phòng công chứng tại nơi có nhà đất, bạn phải mang theo CMND; hộ khẩu; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở; Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn; trường hợp nếu vợ chồng bạn tặng cho con thì phải có CMND của con bạn và giấy khai sinh của con bạn.

Như vậy, trường hợp nếu bạn tiến hành thủ tục công chứng nêu trên thì bạn sẽ tránh được mâu thuẫn về chia di sản thừa kế sau này và cũng đảm bảo quyền lợi cho bạn và con bạn.

Luật sư Vũ Thị Hiên
(Theo Dân trí)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang