Thứ Năm, 09/06/2016, 12:01

Có được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán 1/3 căn nhà duy nhất?

Hỏi: Cha mẹ tôi làm ăn thua lỗ nên phải cắt 1/3 diện tích căn nhà đang ở để bán lấy tiền trả nợ. Căn nhà này cha mẹ tôi được Nhà nước cấp giấy hồng năm 2014.

Nay chi cục thuế gửi thông báo cha mẹ tôi phải nộp tiền thuế thu nhập cá nhân. Nhưng tôi được biết, nếu bán căn nhà duy nhất thì sẽ được miễn nộp thuế thu nhập cá nhân.

Nguyen Van Cuong (cuongwedday_17@gmail.com)

thuế thu nhập cá nhân
Do cha mẹ bạn chỉ bán 1/3 diện tích căn nhà nên họ vẫn phải nộp
thuế thu nhập cá nhân. Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo quy định tại điều 3 Thông tư 111 ngày 15/8/2013 và Thông tư 92 ngày 15/6/2012 của Bộ Tài chính, đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân là khi chỉ có duy nhất một căn nhà ở, có quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam và phải đáp ứng đồng thời 3 điều kiện sau:

Thứ nhất, một sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở tại thời điểm chuyển nhượng.

Thứ hai, có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày. (Thời điểm xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở là ngày cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở.)

Thứ ba, chuyển nhượng toàn bộ nhà ở hoặc đất ở đó.

Như vậy, trường hợp của cha mẹ bạn vẫn chưa đáp ứng đủ các điều kiện để hưởng chế độ miễn nộp thuế thu nhập cá nhân.

Dù đây là căn nhà duy nhất của cha mẹ bạn tại thời điểm mua bán và được cấp giấy hồng trên 183 ngày nhưng phải có thêm điều kiện là chuyển nhượng toàn bộ nhà ở hoặc đất ở thì mới hội đủ điều kiện để được miễn thuế thu nhập cá nhân. Do cha mẹ bạn chỉ bán 1/3 diện tích căn nhà nên họ vẫn phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Do đó, chi cục thuế thông báo thu tiền thuế thu nhập cá nhân của cha mẹ bạn là đúng quy định pháp luật đã nêu nói trên.

Luật sư Lê Đăng Liệu
(Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu, Tp.HCM)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang