Thứ Hai, 16/04/2012, 11:01

Làm sao xác nhận quyền sử dụng đất của hộ gia đình

Hỏi: Nhà tôi có sáu anh chị em, ngoài chị thứ năm, năm người còn lại đã có gia đình riêng. Sau năm 1975, cha mẹ tôi về quê làm ăn, nhà có mảnh vườn 550m2. Năm 1994 cha mẹ tôi mất không để lại di chúc.
Trong sổ đỏ do chị tôi đứng tên chủ hộ có khẩu của tôi. Nay tôi đã có gia đình, hộ khẩu vợ con tôi đều ở cùng địa chỉ. Đến năm 2011, tôi chuyển sang xã khác sinh sống. Nay chị tôi đã già, muốn chuyển phần đất vườn nói trên cho tôi thì có cần xin ý kiến anh chị em trong gia đình?

Xin nói thêm, trước khi cha mẹ tôi qua đời đã tạo lập cho các anh chị có cơ ngơi riêng, trong đó có phần đất do ông bà để lại và hiện đã được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất theo pháp luật hiện hành. Mong được tư vấn. Chân thành cảm ơn. khương hồ quang (hoquangkhuong@... )

Trả lời

Theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành, quyền sử dụng đất của hộ gia đình được các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng theo phương thức thỏa thuận. Việc định toàn quyền sử dụng đất chung của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ 15 tuổi trở lên đồng ý.

Việc xác định các thành viên của hộ gia đình thông thường được căn cứ vào sổ hộ khẩu theo quy định của Luật cư trú.

Theo đó, nếu trước khi cha mẹ bạn qua đời, các anh chị khác của bạn đã được cha mẹ tạo lập cơ ngơi riêng biệt với mảnh vườn 550m2 nêu trên, thời điểm được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trên, hộ gia đình chỉ có chị năm của bạn (chủ hộ) và bạn (cùng có tên trong sổ hộ khẩu) và bạn cũng đã chuyển khẩu đi từ năm 2011 thì hiện tại chị năm của bạn hoàn toàn có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất trên lại cho bạn mà không cần phải có sự đồng ý của các anh chị em khác.

Trình tự, thủ tục, bạn có thể liên hệ UBND cấp xã nơi có đất để được hướng dẫn cụ thể.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang