Thứ Tư, 13/07/2016, 15:01

Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng

Hỏi: Công ty bất động sản của bà Trần Thị Cẩm Thạch (Tp. Hồ Chí Minh) thực hiện dự án đầu tư tại TP. Hà Nội, đã được cấp giấy chứng nhận đất đai (đất thuê trả tiền hàng năm) và giấy chứng nhận đầu tư. Công ty đã xây xong 2 toà nhà nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp chứng nhận sở hữu công trình. Đến nay, công ty muốn chuyển nhượng 1 tòa nhà cho 1 tổ chức khác. Bà Thạch hỏi, công ty của bà có được phép chuyển nhượng tòa nhà khi chưa có chứng nhận sở hữu công trình không? Sau khi chuyển nhượng, công ty có phải xin giấy chứng nhận sở hữu công trình cho công ty sau đó sang tên cho bên nhận chuyển nhượng không hay chỉ cần bên nhận chuyển nhượng xin giấy chứng nhận sở hữu công trình?
chuyển nhượng công trình trên đất thuê
Nếu nhà, công trình xây dựng có sẵn trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì chỉ cần có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất là có thể chuyển nhượng

Trả lời:

Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định về điều kiện của bất động sản đưa vào kinh doanh tại Điểm a, Khoản 2, Điều 9 nêu rõ: “Có đăng ký quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất trong giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất. Đối với nhà, công trình xây dựng có sẵn trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì chỉ cần có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai”.

Cho nên, trường hợp bất động sản có sẵn không nằm trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì phải đăng ký quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất trong giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất thì mới được đưa bất động sản vào kinh doanh.

Đối với trường hợp bất động sản có sẵn nằm trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì chỉ cần có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai là được phép kinh doanh (cho thuê, chuyển nhượng).

Tuy nhiên, việc chuyển nhượng bất động sản gắn liền với đất thuê phải tuân thủ các quy định của pháp luật về đất đai đối với các giao dịch về đất và tài sản gắn liền với đất.

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang