Thứ Ba, 17/04/2012, 10:01

Thủ tục tách thửa có làm thay đổi thời hạn sử dụng đất?

Hỏi: Bố mẹ tôi có mảnh đất cấp sổ đỏ năm 1995 ở đội 5 Chương Dương, Thường Tín, Hà Tây (nay đã sáp nhập Hà Nội), trong đó có cả đất ao và đất liền thửa đều có thời gian sử dụng lâu năm.
Năm 2011 bố mẹ tôi chia đất cho các con, trong đó vợ chồng tôi được 2 thửa đất:

- 1 thửa là đất ao, diện tích là 535m2, thời hạn sử dụng đến 15/10/2013.
- Thửa thứ 2 có diện tích 81m2, đất ở nông thôn, thời hạn sử dụng lâu dài.

Tôi muốn biết khi tách sổ ra thửa đất ao của tôi có thời hạn sử dụng hai năm như thế là sai hay đúng? Đào Xuân (daoxuan83@... )

Trả lời

Theo quy định tại Điều 20 Luật đất đai 1993 (có hiệu lực tại thời điểm bố mẹ của bạn được cấp sổ đỏ): “thời hạn giao đất sử dụng ổn định lâu dài để trồng cây hằng năm, nuôi trồng thủy sản là 20 năm, trồng cây lâu năm là 50 năm”.

Căn cứ quy định này, có thể pháp luật về đất đai thời kỳ này chưa có sự phân biệt giữa “đất sử dụng ổn định lâu dài” và “đất sử dụng có thời hạn” như quy định của Luật đất đai 2003 (Điều 66, 67 Luật đất đai 2003).

Về thời điểm bắt đầu tính thời hạn giao đất, theo quy định tại Khoản 2 điều 4 nghị định 64-CP năm 1993 của Chính phủ, đối với đất của hộ gia đình, cá nhân được giao từ ngày 15/10/1993 trở về trước, thời hạn giao đất sẽ được tính từ ngày 15/10/1993.

Đến Luật đất đai 2003 (có hiệu lực hiện hành) quy định về thời hạn giao đất nói trên tiếp tục được duy trì, cụ thể là quy định tại Điều 67: “Thời hạn giao đất sử dụng ổn định lâu dài để trồng cây hằng năm, nuôi trồng thủy sản là 20 năm, để trồng cây lâu năm là 50 năm”.

Trở lại trường hợp đất của bố mẹ bạn, căn cứ quy định nói trên, đối với phần diện tích đất ao, sổ đỏ của bố mẹ bạn thể hiện đất có thời hạn sử dụng lâu năm, tức vẫn nằm trong thời gian giới hạn theo quy định nói trên, là 20 năm. Về nguyên tắc, việc tách thửa đất không làm thay đổi thời hạn sử dụng đất.

Do vậy, khi bố mẹ bạn tách thửa đất và sang tên cho bạn, cơ quan cấp giấy chứng nhận đã áp dụng thời hạn sử dụng đất theo đúng các quy định nói trên, nên việc ghi nhận thời hạn sử dụng đất kết thúc ngày 15/10/2013 là phù hợp với quy định của pháp luật.

Cũng theo quy định tại Điều 67 Luật đất đai hiện hành, khi hết thời hạn bạn có thể được Nhà nước tiếp tục giao đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt.

Luật sư Huỳnh Văn Nông
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang