Thứ Năm, 21/07/2016, 12:01

Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở

Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.

Nhưng trong quá trình sửa chữa, do cán bộ địa chính phường không quan sát kỹ nên lập biên bản kiểm tra hiện trạng sai một phần diện tích sửa chữa so với thực tế căn nhà cũ. Ngày 24/3/2015, quận Thủ Đức ra Quyết định 1138 yêu cầu tôi nộp phạt hành chính và tự nguyện tháo dỡ phần xây dựng mới là 2,5x17m, song trên thực tế tôi chỉ sửa chữa nhà đúng như đơn xin phép chứ không xây dựng mới.

Sau đó, tôi đã làm đơn khiếu nại, được UBND phường xác minh lại và công nhận tôi sửa chữa nhà đúng hiện trạng. Đến ngày 27/5/2015, UBND phường Linh Tây đã có văn bản gửi UBND quận Thủ Đức thừa nhận sai sót khi ghi nhận hiện trạng trước lúc sửa chữa nhà, làm dẫn đến việc lập hồ sơ xử lý sai so với thực tế. Tuy nhiên, UBND quận Thủ Đức vẫn không thu hồi và hủy bỏ Quyết định 1138 dựa trên báo cáo sai lệch đã ban hành trước đó mà lại buộc tôi phải tháo dỡ phần diện tích sửa chữa, nếu không sẽ cưỡng chế. Vậy xin hỏi, quyết định của UBND quận như vậy là đúng hay sai?

Nguyễn Ngọc Giáp (Số nhà 77, đường 9, khu phố 5, phường Linh Tây, quận Thủ Đức, Tp.HCM)

sửa chữa nhà ở
Nếu nhà của dân chỉ sửa chữa (đã được phép) thì không thể xử phạt về việc
xây dựng mới do dựa trên báo cáo sai. Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo trình bày của ông, trường hợp này là sửa chữa, cải tạo nhà. Điểm b, Khoản 3, Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014 quy định, sửa chữa nhà chỉ cần gửi đơn đến UBND phường. Trong quá trình ông sửa chữa nhà, cán bộ địa chính phường đã ghi nhận hiện trạng sai nên căn cứ vào ghi nhận này, UBND quận Thủ Đức đã có quyết định xử phạt hành chính đối với ông về việc xây dựng mới nhà ở. Sau đó, UBND phường đã tổ chức đi xác minh lại và đã có báo cáo lên UBND quận về việc ông sửa chữa nhà đúng như hiện trạng, ông không có hành vi xây dựng mới. Như vậy, vụ việc đang thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND quận Thủ Đức. Do đó, UBND quận Thủ Đức phải làm đúng quy định pháp luật; nếu nhà của dân chỉ sửa chữa (đã được phép) thì không thể xử phạt về việc xây dựng mới do dựa trên báo cáo sai.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang