Thứ Năm, 29/12/2016, 13:07

Đất hợp thửa phải đảm bảo cùng mục đích sử dụng

Hỏi: Ông Nguyễn Trường Giang (Bình Thuận) tham khảo Tiết 2.3, Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT về bản đồ địa chính thì thấy quy định một thửa đất chỉ có một mục đích sử dụng. Nhưng tại Tiết 2.4, Khoản 2, Điều 8 lại quy định một thửa đất có thể có nhiều mục đích sử dụng.

đất hợp thửa
Việc hợp thửa đất phải bảo đảm nguyên tắc có cùng mục đích
sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai

Vì vậy ông Giang hỏi, 2 nội dung nêu trên có mâu thuẫn với nhau không? Nếu theo quy phạm bản đồ thì một thửa đất có nhiều mục đích sử dụng. Vì vậy, có thể hợp thửa từ những thửa đất có những mục đích sử dụng khác nhau không?

Trả lời:

Tiết 2.4, Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT nêu rõ: Trường hợp thửa đất sử dụng vào nhiều mục đích thì phải thể hiện các mục đích sử dụng đất đó là quy định đối với các trường hợp cùng thửa đất nhưng người sử dụng đất đồng thời hoặc luân phiên cho các mục đích khác nhau. Chẳng hạn như vừa trồng lúa nước vừa nuôi cá, thửa đất gối vụ, xen canh các loại cây trồng khác nhau….

Vì vậy, nội dung này không mâu thuẫn với quy định tại Tiết 2.3, Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT.

Theo quy định tại Tiết 2.3, Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT, thửa đất được xác định có cùng mục đích sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai.

Việc hợp thửa đất phải bảo đảm nguyên tắc có cùng mục đích sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang