Thứ Năm, 05/01/2017, 09:01

Thuế xây dựng nhà ở: chủ nhà hay chủ thầu phải đóng?

Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.

Tôi đã đóng đủ số tiền theo yêu cầu nhưng sau này tôi lại nhận được một thông báo của UBND xã với nội dung không chấp thuận cho gia đình tôi nhập hộ khẩu vì không nộp thuế khi xây dựng nhà ở.

Xin hỏi, UBND xã giải quyết như nêu trên có đúng quy định không? Mong các cơ quan có thẩm quyền xem xét giải quyết cho gia đình tôi được nhập hộ khẩu tại nơi đang cư trú.

(Hoàng Thị Hà, xã Hưng Châu, huyện Hưng Nguyên, tỉnh Nghệ An)

thuế xây dựng nhà ở
Xác định đối tượng đóng thuế xây dựng nhà ở căn cứ vào hợp đồng giữa
chủ nhà và chủ thầu. Ảnh minh họa. Nguồn: internet

 

Trả lời:

Dưới đây là trả lời của UBND xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, tỉnh Nghệ An:

Vào ngày 7/10/2016, Hội đồng tư vấn xã Hưng Phúc có gửi Giấy mời triệu tập các hộ dân xây dựng nhà ở trên địa bàn xã tiến hành lập thủ tục kê khai thu thuế nhà ở tư nhân. Trong danh sách này có hộ bà Hoàng Thị Hà (đã lấy chồng, chuyển hộ khẩu về xã Hưng Châu) có đấu trúng giá đất ở đội Cầu Bồng, xóm 4, xã Hưng Phúc.

Tuy nhiên sau khi triển khai (lần 1) về quy trình kê khai nộp thuế, bà Hoàng Thị Hà không chịu kê khai.

Sau đó, UBND xã tiếp tục gửi giấy mời (lần 2) vào ngày 19/10/2016 nhưng bà Hoàng Thị Hà cũng không đến. Vì thế, UBND xã Hưng Phúc có công văn với nội dung tạm thời chưa làm thủ tục nhập khẩu và yêu cầu hộ bà Hà phải kê khai nộp thuế theo quy định.

Đến ngày 28/10/2016, bà Hoàng Thị Hà mới đến UBND xã trình hợp đồng giữa chủ hộ và nhà thầu. Theo hợp đồng này, đối tượng phải nộp thuế xây dựng nhà ở tư nhân là chủ thầu xây dựng nên UBND xã đã đề nghị chủ hộ phối hợp với chính quyền xã mời chủ thầu xây dựng đến kê khai việc nộp thuế nhà ở tư nhân.

Đến nay, UBND xã Hưng Phúc đã giao cho Ban Công an xã tiến hành làm các thủ tục nhập khẩu cho gia đình bà Hoàng Thị Hà. Vào ngày 31/10/2016, Ban Công an xã đã tiến hành nhập khẩu cho hộ bà Hà theo quy định để bảo đảm quyền công dân.

Tuy nhiên, xã Hưng Phúc cũng đề nghị gia đình bà Hà phối hợp thực hiện việc kê khai thuế nhà ở tư nhân theo quy định của Nhà nước.

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang