Thứ Năm, 05/01/2017, 12:01

Quản lý các công trình được miễn cấp giấy phép xây dựng như thế nào?

Các công trình được miễn cấp giấy phép xây dựng đã được quy định tại Luật Xây dựng. Vậy Nhà nước quản lý và kiểm soát những công trình này như thế nào?

tư vấn luật xây dựng
Quản lý các công trình được miễn cấp giấy phép xây dựng như thế nào?

Hỏi:

Bà Nguyễn Thị Phương Thảo (Sở Xây dựng Bà Rịa - Vũng Tàu) hỏi:

Theo Điểm k, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng, các công trình được miễn giấy phép xây dựng không phải thông báo cho cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi thì việc quản lý, kiểm soát với những trường hợp này như thế nào?

Với các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng nêu trên thì trước khi xây dựng, có phải chuyển mục đích sử dụng đất là đất ở không?

Trên địa bàn tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu hiện nay có một số khu vực nằm trong phạm vi quy hoạch chung đô thị đã được lập và phê duyệt quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 nhưng thực tế là khu vực nông thôn. Vậy việc xây dựng nhà ở riêng lẻ tại khu vực này có được miễn giấy phép xây dựng không? Nếu yêu cầu phải cấp giấy phép xây dựng với nhà ở riêng lẻ tại khu vực này thì có trái với quy định tại Điểm k, Khoản 2, Điều 89 của Luật không?

Theo quy định của Luật Xây dựng, những dự án có quy mô nhỏ hơn 5 ha không thuộc khu chức năng đặc thù (thuộc khu vực nông thôn) không phải lập quy hoạch chi tiết xây dựng như trạm kinh doanh xăng dầu, kho, nhà xưởng, trang trại chăn nuôi… được miễn cấp giấy phép xây dựng. Vậy Nhà nước quản lý và kiểm soát những trường hợp này như thế nào?

Bộ Xây dựng trả lời:

Với các công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại Điểm k, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014, thì UBND các cấp có trách nhiệm hướng dẫn, kiểm tra, giám sát, xử lý vi phạm pháp luật trong hoạt động đầu tư xây dựng và chịu trách nhiệm về quản lý chất lượng công trình xây dựng thuộc phạm vi quản lý được phân công. Điều này đã được quy định tại Điều 164 của Luật.

Mục đích sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt.

Công trình xây dựng ở khu vực đã có quy hoạch chung đô thị và quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 thì không phải là đối tượng được miễn giấy phép xây dựng quy định tại Điểm k Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng. Việc cấp giấy phép xây dựng có thể căn cứ tại Điều 94 của Luật này.

Các công trình xây dựng của dự án thuộc đối tượng miễn giấy phép xây dựng phải xây dựng phù hợp với quy hoạch phát triển ngành đã các cấp có thẩm quyền phê duyệt. Trách nhiệm quản lý Nhà nước của UBND các cấp đã được quy định tại Điều 164 Luật Xây dựng.

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang