Thứ Hai, 16/01/2017, 17:01

Diện tích tối thiểu để tách thửa với đất trồng lúa?

Hỏi: Gia đình tôi có 200m2 (10m x 20m) đất trồng lúa đã được cấp sổ đỏ, quy hoạch sử dụng đất là đất ở. Nay tôi muốn bán 100m2 (5m x 20m) cho hộ dân khác, nhưng địa phương không giải quyết vì cho rằng không đủ điều kiện.

Tôi có tham khảo Quyết định 38/2014/QĐ-UBND ngày 8/9/2014 của UBND tỉnh Thái Nguyên thì thấy thửa đất của tôi vẫn thuộc diện được tách thửa. Vậy xin hỏi, trường hợp của gia đình tôi phải giải quyết thế nào là đúng?

Nguyễn Thị Quyết (Thái Nguyên)

tách thửa đất
Theo Khoản 1 Điều 7 Quyết định số 38/2014/QĐ-UBND, diện tích tối thiểu
của các thửa đất sau khi tách phải bằng hoặc lớn hơn 150m2/thửa

Trả lời:

Theo nội dung câu hỏi bà Quyết nêu, bà muốn tách diện tích 100m2 trong thửa đất trồng lúa có diện tích 200m2 để bán cho hộ khác thì phải đảm bảo nguyên tắc tách thửa đất theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Quyết định số 38/2014/QĐ-UBND ngày 8/9/2014 của UBND tỉnh Thái Nguyên. Cụ thể: Diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất quy định tại Điều 7 và Điều 8 của quy định này áp dụng đối với cả thửa đất mới được tách và thửa đất còn lại sau khi tách, không tính phần diện tích đất thuộc hành lang bảo vệ các công trình công cộng.

Như vậy trường hợp bà Quyết hỏi được quy định tại Khoản 1 Điều 7 Quyết định số 38/2014/QĐ-UBND, cụ thể là phần diện tích tối thiểu của các thửa đất sau khi tách phải bằng hoặc lớn hơn 150m2 mỗi thửa. Do đó, bà Quyết không đủ điều kiện tách diện tích 100m2 đất nông nghiệp nêu trên.

Còn nếu bà Quyết tách thửa đồng thời với chuyển mục đích sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp thì bà phải bảo đảm quy định tại tại điểm b Khoản 2 và Khoản 4 Điều 8 của Quyết định số 38/2014/QĐ-UBND.

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên
(Theo Chinhphu.vn)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang