Thứ Hai, 16/01/2017, 18:01

Di chúc viết tay, không công chứng có hợp pháp?

Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.

Nay chồng tôi đang bệnh nặng, chưa biết có thể qua khỏi hay không. Trường hợp chẳng may chồng tôi mất thì tôi cùng hai con có được hưởng di sản theo di chúc trên hay không (di chúc chưa được công chứng). Chúng tôi có phải chia cho con riêng của chồng hay không? (chồng tôi có một con riêng với người vợ trước đã ly hôn).

Bùi Thanh Thảo (phường 13 quận 11, Tp.HCM)

di chúc viết tay
Di chúc viết tay chưa công chứng vẫn được coi là hợp pháp nếu đáp ứng đủ các
điều kiện tại Khoản 1 điều 630 Bộ luật Dân sự. Ảnh minh họa. Nguồn: plo.vn

Trả lời:

Điều 627 Bộ luật Dân sự 2015 nêu quy định về hình thức của di chúc: di chúc phải được lập thành văn bản. Trường hợp không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng. Di chúc phải bảo đảm tính hợp pháp về nội dung và trình tự.

Khoản 1 điều 630 Bộ luật Dân sự quy định:

1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc phải minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hay cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm các điều cấm của luật, không trái với đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái với quy định của luật.

Đồng thời, khoản 4 điều 630 cũng nêu quy định: Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp nếu có đầy đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

Như vậy, trường hợp của chị Thảo nêu trên, di chúc do chồng chị tự viết tay, không có người làm chứng nhưng thỏa mãn các điều kiện tại khoản 1 điều 630 thì di chúc đó vẫn được coi là di chúc hợp pháp. Chiếu theo nội dung thì chị Thảo cùng với hai con của chị sẽ được hưởng di sản theo di chúc khi chồng chị qua đời.

Ls Nguyễn Đức Lâm
GĐ Trung tâm tư vấn pháp luật quận Phú Nhuận, Tp.HCM
(Theo Tuổi trẻ Online)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang