Thứ Ba, 29/05/2018, 11:27

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?

Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.

thiết kế nhà ở
Chủ nhà được tự thiết kế nhà ở trong trường hợp công trình có diện tích sàn xây
dựng dưới 250m2 hoặc dưới 3 tầng hoặc có chiều cao dưới 12m. Ảnh minh họa

Sau khi gửi hồ sơ cho Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện thì tôi bị trả lại hồ sơ với lý do: “Công trình có diện tích lớn hơn 250m2 phải được đơn vị có đủ năng lực thiết kế”.

Trong khi tôi có xem Điểm b, Khoản 7, Điều 79  Luật Xây dựng có nêu: “Hộ gia đình được tự thiết kế nhà ở riêng lẻ có tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 250m2 hoặc dưới 3 tầng hoặc có chiều cao dưới 12m…”.

Nếu vậy, công trình mà tôi xin phép xây dựng tuy có diện tích lớn hơn 250m2, nhưng chỉ có 1 tầng và cao dưới 12m. Vậy xin hỏi, với công trình này tôi có thể xin cấp giấy phép xây dựng do tôi tự thiết kế được không?

Hoàng Lê Minh Đức (Gia Lai)

Trả lời:

Điều 5 Thông tư số 05/2015/TT-BXD ngày 30/10/2015 của Bộ Xây dựng quy định về quản lý chất lượng công trình xây dựng và bảo trì nhà ở riêng lẻ có nêu: "đối với nhà ở có tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 250m2 hoặc dưới 3 tầng hoặc có chiều cao dưới 12m, chủ nhà được tự thiết kế; đối với nhà ở dưới 7 tầng (tổng diện tích sàn xây dựng lớn hơn 250m2), việc thiết kế phải được tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định thực hiện."

Đối chiếu với quy định này thì công trình của ông Đức thuộc trường hợp được tự thiết kế nhà ở của mình.

Bộ Xây dựng

(Theo Chinhphu.vn)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang