Thứ Hai, 18/06/2018, 12:48

Làm thế nào để đòi lại đất nhờ người khác mua hộ?

Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?

Trả lời

Do bạn cung cấp thông tin chưa đầy đủ, rõ ràng về thỏa thuận bạn nhờ bác bạn mua đất có được ghi nhận bằng văn bản hay không hoặc có ai làm chứng được về vấn đề nhờ mua đất này hay không, nên trong trường hợp này chúng tôi chưa thể xác định chính xác là bạn có đòi lại được đất từ bác họ hay không.

Quy định tại Điều 168, Luật Đất đai năm 2013 nêu rõ, thời điểm để xác nhận một cá nhân, tổ chức có quyền mua, bán, tặng cho, thế chấp... một thửa đất là thời điểm tổ chức, cá nhân đó được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

tranh chấp nhà đất
Làm thế nào để đòi lại đất nhờ người khác mua hộ? Ảnh minh họa

Theo đó, người sử dụng đất được thực hiện các quyền cho thuê, chuyển nhượng, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; với trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Nếu người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

Thời điểm người thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở để bán hoặc cho thuê; chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời chuyển nhượng toàn bộ dự án đối với dự án đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê sau khi có Giấy chứng nhận và có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 194 của Luật này.

Như vậy, quyền sử dụng đất chỉ được xác lập khi bạn có được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vì vậy, trong trường hợp này bác bạn là người đứng ra mua mảnh đất và được cấp sổ đỏ đứng tên bác, thì bác bạn là người có quyền đối với phần đất này. Giờ nếu như bạn muốn đòi lại mảnh đất này thì bạn phải đưa ra được những bằng chứng chứng minh về việc bạn có thỏa thuận với bác bạn về việc bạn đưa tiền cho bác và nhờ bác thay mặt mình đứng ra mua đất hoặc có văn bản ủy quyền của bạn ủy quyền cho bác mua đất và đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trong trường hợp bạn không đưa ra được những giấy tờ chứng minh về thỏa thuận nhờ bác bạn mua đất thì bạn không thể đòi lại mảnh đất này.

Theo ​Luật sư nguyễn thanh Hà
(Chủ tịch Công ty luật SBlaw)

(Theo Đầu tư Bất động sản)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang