Thứ Tư, 25/04/2012, 09:01

Có được quyền đòi chia tài sản thừa kế không?

Hỏi: Bà nội tôi có ba người con, khi bà mất không để lại di chúc. Ba tôi là người ở ngôi nhà đó đến năm 2007. Hiện nay con của bác tôi nói bà có để lại di chúc chia ngôi nhà trên cho 3 anh em bố tôi. Như vậy có hợp pháp không? (Thanh Thuy, Email: thanhthuy_0811@yahoo.com.vn).

Trả lời

Theo Điều 634 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”.

Vì bạn không nêu rõ nhà đất này thuộc quyền sở hữu riêng của bà hay là tài sản của bà chung với người khác như tài sản chung vợ chồng, tài sản hộ gia đình… nên tài sản của bà để lại có thể là toàn bộ nhà đất hoặc một phần tài sản của bà trong khối tài sản chung.

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về Người thừa kế theo pháp luật như sau: “Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”. Theo khoản 2 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:“Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”.

Theo bạn trình bày bà nội bạn có 3 người con nên hàng thừa kế thứ nhất gồm: 3 người con (nếu con chết sau thì vợ và con của người đó sẽ được hưởng di sản), con riêng, con nuôi, ông nội của bạn, cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi của bà (nếu mất sau bà)...  Mỗi người sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau từ khối tài sản bà để lại. Nếu bố bạn đã mất thì mẹ bạn và các anh chị em của bạn sẽ được thừa kế phần tài sản bố bạn được hưởng từ bà nội bạn.

Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu chia thừa kế theo pháp luật được quy định tại điều 645 Bộ luật dân sự năm 2005, cụ thể như sau: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế".

Bà bạn có để lại di chúc, nếu di chúc hợp lệ sẽ được chia theo di chúc. Tuy nhiên, bà bạn mất năm 1996 nên cho đến nay thời hiệu yêu cầu chia thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của bà bạn đã hết. Ai đang quản lý sử dụng vẫn được quản lý, sử dụng.

Chú của bạn sẽ không có căn cứ để yêu cầu chia tài sản chung nếu như không chứng minh được tài sản là của bà nội bạn để lại chưa chia và có tranh chấp về hàng thừa kế.

Luật sư Vũ Hải Lý
(Theo Dân trí)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang