Thứ Tư, 25/04/2012, 15:01

Đất thừa kế được đền bù có phải chia cho họ hàng?

Ở địa phương tôi có làm đường đi qua phần đất mà bà nội tôi đã cho tôi và tôi được đền bù một khoản tiền. Tuy nhiên các chú các bác tôi viết đơn lên UBND xã đòi gia đình tôi phải chia số tiền đền bù phần đất đó ra cho họ.
Gia đình tôi có 3,9 sào ruộng, được chia làm 6 suất, trong đó có 1 suất của bà nội tôi. Khi bà còn sống đã cho gia đình tôi suất đất đó và hiện nay suất đất này nằm trong hộ khẩu của gia đình tôi. Hiện nay ở địa phương tôi có làm đường đi qua phần đất mà bà nội tôi đã cho tôi và tôi được đền bù một khoản tiền.

Tuy nhiên các chú các bác tôi (các con của bà nội tôi) viết đơn lên UBND xã đòi gia đình tôi phải chia số tiền đền bù phần đất đó ra cho họ.

Xin hỏi tôi có phải là người thừa kế hợp pháp của mảnh đất đó không? Và hiện giờ tôi có phải chia số tiền đó cho các chú các bác của mình không? (Câu hỏi của bạn đọc Chử Văn Ngọc, Hưng Yên).

Đất thừa kế được đền bù có phải chia cho họ hàng? | ảnh 1
Ảnh minh họa
Trả lời:

Nội dung trao đổi của bạn không nêu rõ bà nội mất khi nào và bà nội bạn chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bạn có giấy tờ gì chứng minh hay không và hiện ai đang đứng tên quyền sử dụng phần đất đó. Vì thế chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau:

Thứ nhất: Nếu bạn có bất cứ giấy tờ gì chứng minh việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bà nội cho bạn (Ví dụ: Giấy tờ tặng cho, hợp đồng mua bán, di chúc,…) là hợp pháp. Điều này đồng nghĩa bạn là chủ sử dụng hợp pháp của phần đất đó. Và bạn được hưởng toàn bộ số tiền đền bù theo quy định của pháp luật.

Thứ hai: Nếu bạn không có giấy tờ chứng minh việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bà nội cho bạn, quyền sử dụng đất hiện vẫn đứng tên bà nội bạn và bà nội bạn mất đi không để lại di chúc. Vì thế phần đất này sẽ được chia đều cho các người thừa kế ở hàng thứ nhất bao gồm: ông nội bạn ( nếu còn sống), tất cả các người con của bà bạn. Như vậy, số tiền đền bù đối với phần đất đó sẽ được chia đều cho những người nêu ở trên. Việc các chúc các bác bạn yêu cầu chia tiền đền bù trong trường hợp này là đúng quy định của pháp luật.

Các tranh chấp liên quan đến thừa kế và quyền sử dụng đất thường rất phức tạp. Bạn cần cung cấp đầy đủ thông tin và hồ sơ giấy tờ kèm theo để được tư vấn một cách chính xác và cụ thể.

Ls Hoàng Tuấn Anh, VP Luật Hoàng Kim
(Theo Vietnamnet)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang