Thứ Sáu, 27/04/2012, 10:01

Nghĩa vụ của người nộp lệ phí trước bạ

Hỏi: Di sản thừa kế của bố tôi là một thửa đất có diện tích 200m2. Hàng thừa kế thứ nhất gồm có mẹ tôi và 3 anh em tôi (tức ba người con). Sau khi thống nhất phân chia, kỷ phần của mỗi người là 50m2.
Anh trai tôi lại cho tôi được hưởng thêm kỷ phần của anh ấy. Vậy tôi có phải nộp lệ phí trước bạ cả hai kỷ phần này khi chuyển diện tích 100m2 đất sang đứng tên của tôi hay không? Mai Thu Huyền (phường Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội)

Trả lời

Lệ phí trước bạ là khoản tiền mà người sở hữu tài sản phải nộp vào ngân sách nhà nước khi đăng ký quyền sở hữu tài sản. Nhà, đất là một loại tài sản phải chịu phí trước bạ (khoản 1 Điều 2 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ). Tuy nhiên, tại Điều 4 của nghị định này cũng quy định về những trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ, trong đó khoản 10 của điều luật quy định:

"Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu".

Khoản 10 Điều 3 của Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính, hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định cụ thể như sau:

"Trường hợp này, nhà, đất được miễn lệ phí trước bạ là nhà, đất có nguồn gốc tài sản thừa kế hoặc quà tặng mà người nhận tài sản lần đầu tiên được nhận thừa kế hoặc nhận quà tặng từ vợ (hoặc chồng), từ cha đẻ (hoặc mẹ đẻ), từ cha nuôi (hoặc mẹ nuôi), từ cha vợ (hoặc mẹ vợ), từ cha chồng (hoặc mẹ chồng), từ ông nội (hoặc bà nội), từ ông ngoại (hoặc bà ngoại), từ con đẻ (hoặc con nuôi), từ con dâu (hoặc con rể), từ cháu nội (hoặc cháu ngoại), từ anh chị em ruột".

Đối chiếu với quy định trên, khi chị Mai Thu Huyền làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất thì chị chỉ không phải nộp phí trước bạ đối với phần tài sản được nhận thừa kế của bố đẻ (50m2) hoặc phần tài sản được anh trai tặng cho (50m2) - điều đó có nghĩa rằng chị sẽ phải nộp lệ phí trước bạ đối với một trong hai phần tài sản trên tùy trường hợp chị cam kết phần tài sản nào là phần tài sản đầu tiên chị được thừa kế, hoặc được tặng cho.

Luật sư Vũ Thị Viên
(Theo HNM)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang