Thứ Sáu, 04/05/2012, 10:01

Có được mua nhà của người đã mất?

Hỏi: Chúng tôi định mua căn nhà nhưng hiện nay người mẹ đứng tên sở hữu căn nhà đã mất, chỉ còn những người con, họ muốn bán căn nhà để phân chia tài sản.
Hiện nay họ không muốn sang tên cho bất kỳ ai trong số anh em họ mà họ muốn khi giao dịch thì sang tên ngay cho ai mua căn nhà đó. Như thế có được không?

Nếu không làm được theo cách trên thì khi giao dịch và sang tên mua bán, chúng tôi cần phải làm những thủ tục gì? Những mức thuế nào sẽ phải thực hiện khi sang tên? nghuu38@...

Trả lời

Về thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Căn cứ Điều 676 Bộ luật dân sự, trong trường hợp theo thư trình bày, hàng thừa kế thứ nhất của người mẹ bao gồm những người như sau: chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Những người này phải còn sống tính đến thời điểm mở di sản thừa kế, thời điểm mở di sản thừa kế là thời điểm người mẹ qua đời.

Căn cứ Điều 50 Luật công chứng, những người cùng hưởng di sản theo pháp luật có quyền yêu cầu công chứng văn bản khai nhận di sản.

Vì vậy, trong trường hợp trên, những đồng thừa kế có quyền lập văn bản khai nhận di sản và lập thủ tục công nhận chủ quyền cho những người này đối với tài sản do người chết để lại. Sau khi các đồng thừa kế được cấp giấy chứng nhận thì các đồng thừa kế có quyền cùng nhau bán căn nhà mà họ được thừa kế cho người mua bằng một hợp đồng mua bán do phòng công chứng chứng nhận.

Khi lập thủ tục mua bán, người mua phải đóng lệ phí trước bạ là 0,5% trên tổng giá trị tài sản mua bán. Đối với bên bán, nếu họ chỉ có một căn nhà duy nhất thì họ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân, nếu người nào có hai căn nhà hay có đất ở khác thì người này phải đóng thuế thu nhập cá nhân là 25% trên thu nhập chịu thuế, nếu không xác định được giá vốn và chi phí liên quan thì thuế suất là 2% trên giá bán (căn cứ điều 6 thông tư số 161/2009/TT-BTC ngày 12/8/2009 của Bộ Tài chính).

Luật sư Phạm Đình Sơn
(Theo TTO)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang