Thứ Sáu, 11/05/2012, 09:01

Nếu thôi quốc tịch có bị chấm dứt quyền sở hữu tài sản không?

Hỏi: Tôi là Việt kiều đang sinh sống tại Đài Loan, vẫn mang quốc tịch Việt Nam (một quốc tịch). Tôi có 1 căn nhà ở quận 4 và 1 miếng đất ở tỉnh Long An.
Nếu như tôi xin nhập quốc tịch Đài Loan thì phải thôi quốc tịch Việt Nam (đây là quy định của Đài Loan). Vậy xin hỏi tôi phải làm sao để có được quốc tịch của nước bạn mà không ảnh hưởng đến tài sản của tôi ở Việt Nam? (ngockha2@...)

Trả lời

Trường hợp bạn thôi quốc tịch Việt Nam và nhập tịch Trung Quốc (Đài Loan) thì bạn sẽ trở thành công dân nước ngoài.

Theo quy định tại khoản 1 điều 766 Bộ luật dân sự 2005, việc xác lập, thực hiện, thay đổi, chấm dứt quyền sở hữu tài sản trong trường hợp có yếu tố nước ngoài sẽ được xác định theo pháp luật của nước nơi có tài sản. Như vậy, khi thôi quốc tịch Việt Nam, quyền sở hữu tài sản của bạn sẽ được điều chỉnh theo pháp luật Việt Nam.

Theo Luật quốc tịch Việt Nam 2008 cũng như các văn bản hướng dẫn thi hành, không có quy định về hậu quả pháp lý của việc thôi quốc tịch Việt Nam là sự chấm dứt quyền sở hữu đối với tài sản ở Việt Nam, kể cả đối với bất động sản. Theo đó, khi thôi quốc tịch Việt Nam, bạn không bị chấm dứt quyền sở hữu đối với các tài sản mà bạn hiện đang đứng tên sở hữu.

Tuy nhiên, khi trở thành người nước ngoài có gốc Việt Nam, bạn sẽ bị hạn chế quyền sở hữu trong trường hợp nhận chuyển nhượng mới đối với quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở theo quy định tại Luật sửa đổi bổ sung điều 126 Luật nhà ở và điều 121 Luật đất đai. Trường hợp được tặng cho hoặc được thừa kế quyền sở hữu nhà ở thì bạn chỉ được hưởng phần giá trị.

Luật sư Huỳnh Văn Nông
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang