Thứ Hai, 14/05/2012, 10:01

Các thủ tục để hợp pháp hóa số đất chưa có trong số đỏ

Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng từ năm 1994 với diện tích 165m2. Tuy nhiên, diện tích thực tế hiện đang sử dụng là 300m2. Vậy chúng tôi cần làm những thủ tục gì để hợp pháp hóa số đất còn lại? (Nguyễn Hoàng Hải, Đống Đa, Hà Nội).

Trả lời

Vì thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ và cụ thể nên chúng tôi chỉ trả lời vắn tắt 1 số nội dung chính như sau:

1. Như thông tin bạn đưa ra thì bố bạn đứng tên trên 1 quyển sổ màu trắng được phòng Tài Nguyên và đất đai của Thị xã cấp, vì bạn không nói rõ tên sổ nên chúng tôi không khẳng định được đó là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trong trường hợp đó là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được Phòng Tài Nguyên và Đất đai thị xã cấp thì chủ sử dụng đất là bố và mẹ bạn (Tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân theo Luật Hôn nhân và gia đình).

Diện tích thực tế đất gia đình bạn đo vẽ là 300m2 nhưng trên Giấy chứng nhận chỉ ghi nhận diện tích được sử dụng là 165m2 tức chủ sử dụng chỉ được công nhận 165m2, phần diện tích còn lại chưa được ghi nhận thì gia đình bạn liên hệ với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền (UBND quận/huyện/thị xã) để được công nhận là chủ sử dụng hợp pháp theo quy định của pháp luật (nếu đủ điều kiện).

2. Bố bạn mất năm 2008 mà không để lại di chúc thì tài sản của bố bạn (1/2 Giá trị quyền sử dụng đất) sẽ trở thành di sản thừa kế và theo Điều 676 Bộ luật Dân sự thì những người được hưởng di sản bao gồm: Vợ (của bố bạn); Mẹ (bà nội bạn thời điểm đó vẫn còn sống); Các con (bao gồm cả con nuôi – nếu có).

Sau đó bà nội bạn mất thì phần di sản mà bà nội bạn được hưởng từ bố bạn cũng sẽ trở thành di sản thừa kế của bà nội bạn.

Và theo Điều 676 Bộ luật Dân sự thì những người được hưởng di sản bao gồm:  Bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi (nếu còn sống tại thời điểm bà nội bạn mất); Các con (bao gồm cả con nuôi – nếu có).

Sau khi những người được hưởng di sản làm thủ tục khai nhận thừa kế thì đăng ký biến động chủ sử dụng đất mới tại UBND quận/huyện/thị xã và sau đó các đồng sử dụng tiến hành làm thủ tục tách thửa.
3. Về thủ tục:

Thủ tục khai nhận: Gia đình bạn mang toàn bộ giấy tờ có liên quan đến tổ chức hành nghề công chứng (nơi có thửa đất) để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế do bố bạn và bà nội bạn để lại.

Thủ tục đính chính diện tích và sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: tại UBND quận/huyện/thị xã.

Luật sư: Bùi Văn Dòn
(Theo Dân trí)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang