Thứ Bảy, 19/05/2012, 12:01

Có thể gửi đơn kiện đến cấp nào của tòa?

Hỏi: Năm 1977, bà ngoại cho mẹ tôi 180m2, dì tôi 100m2 đất không làm di chúc. Trong sổ địa chính của UBND xã, mẹ tôi là người đứng tên sở hữu mảnh đất 180m2 này và kể từ khi Nhà nước có Luật Đất đai năm 1993 cho đến nay.
Bà ngoại tôi mất, nay dì tôi tự ý xây chiếm 40m2 trên thửa đất 180m2 bà cho mẹ tôi, như vậy có đúng không? Cơ quan nào xử lý tranh chấp này? - Trần Nguyễn (Thụy Phương- Từ Liêm)

Trả lời

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì phần đất 180 m2 mà mẹ của bạn đang sử dụng được bà ngoại của bạn cho vào năm 1977. Diện tích đất này đã được ghi nhận trong Hồ sơ địa chính xã, đồng thời mẹ của bạn đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ thuế đối với phần đất trên đối với Nhà nước. Căn cứ vào điểm b, khoản 1, Điều 50 Luật Đất đai 2003 thì gia đình bạn có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất vì có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính.

Mặt khác, tại  điểm b, khoản 1, Điều 136 Luật đất đai 2003 về thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai quy định: “Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Toà án nhân dân giải quyết”.

Vì vậy, tranh chấp (nếu có) giữa mẹ của bạn và dì của bạn sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án. Tuy nhiên, đây sẽ không phải tranh chấp về thừa kế nên cũng không liên quan đến thời hiệu khởi kiện quan hệ thừa kế 10 năm như bạn nêu.

Gia đình bạn có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án nhân dân có thẩm quyền để “đòi tài sản” đối với phần diện tích 40m2 do dì của bạn đang chiếm hữu không có căn cứ pháp luật.

Luật sư Trần Anh Tú
(Theo KTĐT)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang