Thứ Hai, 21/05/2012, 14:01

Những điều kiện để tách thửa tại Hóc Môn

Hỏi: Tôi đang định mua một căn nhà cấp 4, diện tích 3,6m x 13m = 46,8m82, ở ấp 4, xã Xuân Thới Thượng, Hóc Môn, Tp.HCM. Nhà được xây dựng trên đất thổ cư từ năm 2005, có bản vẽ đo đạc diện tích đất của huyện Hóc Môn ngày 1-6-2004, nhưng sau đó không tách thửa đất được.
Đến nay căn nhà đã qua 5 đời chủ nhưng đều mua bán nhà và đất qua giấy tay. Xin hỏi, nếu mua căn nhà tôi có thể làm sổ hồng ở thời điểm này không? Nguyễn Tấn Tài (tnt@... )

Trả lời

Theo quy định tại Khoản 1 điều 3 Quyết định 19/2009/QĐ-UBND của UBND Tp.HCM, điều kiện tách thửa đối với đất ở tại huyện Hóc Môn là diện tích đối với thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, phải tuân theo quy định như sau:

- Đối với đất chưa có nhà hiện hữu: tối thiểu 120m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7m.

- Đối với đất đã có nhà hiện hữu: tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m.

Theo Khoản 1 điều 4 Quyết định 19/2009/QĐ-UBND, trường hợp hộ gia đình, cá nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, UBND quận, huyện, căn cứ quy hoạch, hạ tầng kỹ thuật đô thị, điều kiện để hợp khối, cảnh quan khu vực và quy chuẩn xây dựng để giải quyết (nhưng diện tích tối thiểu của các thửa đất hình thành không nhỏ hơn 25m2 đối với trường hợp đất ở).

Tuy nhiên, trong trường hợp của ông, thửa đất dự định nhận chuyển nhượng có diện tích thấp hơn khá nhiều so với diện tích tối thiểu được phép tách thửa theo quy định. Do vậy, theo tôi, việc xin tách thửa trong trường hợp này sẽ không được cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

Trong trường hợp ông vẫn muốn nhận chuyển nhượng thửa đất này (bằng giấy tay) thì rủi ro rất lớn vì ông không được sang tên sổ đỏ và cũng không thể chuyển nhượng, thế chấp, xin phép xây dựng…

Thân ái chào ông.

Luật sư Huỳnh Văn Nông
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang