Thứ Năm, 31/05/2012, 10:03

Thủ tục đăng ký biến động diện tích đất bị thu hẹp

Hỏi: Ông Thái Hải Nam (tỉnh Nghệ An) được Nhà nước giao 2ha đất trồng cây hàng năm, vừa qua diện tích đất trên bị thu hẹp do sạt lở tự nhiên. Vậy, ông Nam có phải đăng ký lại quyền sử dụng đất không? Đăng ký quyền sử dụng đất được thực hiện trong những trường hợp nào, ở đâu?
Trả lời:

Tại điểm d, khoản 4, Điều 41 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai quy định: Trong quá trình sử dụng đất, việc giảm diện tích thửa đất do sạt lở tự nhiên là biến động phải được ghi nhận trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Thủ tục đăng ký biến động diện tích đất bị thu hẹp | ảnh 1
Ảnh minh họa

Theo Điều 29 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ngày 21/10/2009 đã được bổ sung tại Điều 5 Thông tư  số 16/2011/TT-BTNMT ngày 20/5/2011 của Bộ Tài nguyên và Môi trường thì trình tự, thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do giảm diện tích thửa đất do sạt lở tự nhiên thực hiện như sau:

Người đề nghị đăng ký biến động nộp một bộ  hồ sơ gồm có:

- Đơn đề nghị đăng ký biến động;

- Trường hợp giảm diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất do sạt lở tự nhiên thì phải có văn bản xác nhận của UBND cấp xã về tình trạng sạt lở tự nhiên đó;

- Một trong các loại giấy chứng nhận đã cấp có nội dung liên quan đến việc đăng ký biến động.

Sau khi nhận  đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu phù hợp quy định của pháp luật thì  thực hiện các công việc sau đây:

- Trích đo địa chính thửa đất đối với trường hợp có thay đổi về diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất hoặc trường hợp chưa có bản đồ địa chính, chưa trích đo địa chính thửa đất;

-  Xác nhận thay đổi vào giấy chứng nhận đã cấp; cập nhật biến động vào cơ sở dữ liệu địa chính; trao lại Giấy chứng nhận cho người đăng ký biến động.

Trường hợp trên Trang 4 của Giấy chứng nhận đã cấp không còn chỗ để xác nhận thay đổi thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp để quản lý và viết Giấy chứng nhận mới (theo nội dung thông tin đã thay đổi) để trình cơ quan có thẩm quyền ký cấp mà không phải làm thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận riêng và không được yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện thêm bất cứ thủ tục hành chính nào.

Trường hợp  ông Thái Hải Nam được Nhà nước giao 2 héc ta đất trồng cây hàng năm, nhưng diện tích đất trên bị thu hẹp do sạt lở tự nhiên. Theo quy định của pháp luật về đất đai ông Nam cần thiết phải đăng ký biến động giảm diện tích đã ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Việc đăng ký biến động diện tích đất bị thu hẹp do sạt lở tự nhiên, chính là việc xác định lại diện tích đất thực tế mà gia đình đang sử dụng, làm cơ sở xác định đúng nghĩa vụ tài chính (tiền sử dụng đất, tiền thuế sử dụng đất nông nghiệp) đúng với diện tích đất sử dụng thực tế. Đồng thời, đây cũng là cơ sở để ông Nam đề nghị Nhà nước giao thêm đất để bù đắp cho diện tích bị sạt lở tự nhiên. Bên cạnh đó, việc đăng ký biến động đất này giúp cơ quan quản lý nhà nước về đất đai ở địa phương theo dõi, thống kê, lập kế hoạch sử dụng đất đúng thực trạng quỹ đất ở địa phương.

Về hồ sơ đăng ký biến động giảm diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất do sạt lở tự nhiên, ông Nam cần làm Đơn đề nghị đăng ký biến động (theo mẫu); Kèm theo văn bản xác nhận của UBND cấp xã về tình trạng sạt lở tự nhiên đó và Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được cấp có nội dung liên quan đến việc đăng ký biến động gửi Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện nơi có đất giải quyết.


LS Lê Văn Đài- VPLS Khánh Hưng
(Theo Chinhphu.vn)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang