Bán vé máy bay trực tuyến,vé máy bay giá rẻ nhất Việt Nam
Thứ Hai, 11/06/2012, 10:01

Có được bán nhà khi đang cho thuê không?

Hỏi: Tôi có ký hợp đồng công chứng cho vợ chồng người bạn thuê nhà trong thời hạn 02 năm. Do chồng tôi chuyển công tác nên chúng tôi có ý định bán căn nhà này. Tôi có được phép bán nhà trong thời gian cho thuê không? (Vũ Thanh Thảo; Email:Thaott78@yahoo.com).

Trả lời

Vì chúng tôi không được biết nội dung cụ thể trong hợp đồng thuê nhà là như thế nào. Do vậy, chúng tôi tư vấn theo nguyên tắc chung:

Tại Điều 97 Luật Nhà ở (LNO) quy định: “Trường hợp chủ sở hữu bán nhà ở đang cho thuê thì phải thông báo cho bên thuê nhà ở biết về việc bán và các điều kiện bán nhà ở; bên thuê nhà ở được quyền ưu tiên mua nếu không có chỗ ở khác và đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của bên thuê nhà ở, trừ trường hợp nhà ở thuộc sở hữu của cá nhân và nhà ở thuộc sở hữu chung. Trong thời hạn một tháng, kể từ ngày bên thuê nhà ở nhận được thông báo mà không mua thì chủ sở hữu nhà ở được quyền bán nhà ở đó cho người khác, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác về thời hạn”.

Tại khoản 2 Điều 104 LNO thì: “Trường hợp chủ sở hữu nhà ở chuyển quyền sở hữu nhà ở đang cho thuê mà thời hạn thuê nhà ở vẫn còn thì bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng; chủ sở hữu nhà ở mới có trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng thuê nhà ở đã ký kết trước đó, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác”.

Theo quy định nêu trên bạn có quyền được bán nhà khi còn thời hạn cho thuê. Tuy nhiên, khi bán nhà bạn phải thực hiện việc thông báo theo quy định tại điều 97 nêu trên. Vì là chỗ bạn bè, do vậy tốt nhất bạn nên thông báo sớm để cả hai bên tìm ra hướng giải quyết có lợi và đảm bảo thiện chí. Chúng tôi tin tưởng bạn của bạn sẽ hiểu vấn đề và giải quyết theo hướng thuận lợi cho cả hai phía.

Luật sư Vũ Thị Hiên
(Theo Dantri)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang