Thứ Hai, 11/06/2012, 10:03

Anh, em tặng nhau đất có bị đòi lại?

Hỏi: Em được một người anh trai cho một mảnh đất (người anh này đã có gia đình và mảnh đất này có giá trị không lớn). Nhưng chỉ làm giấy sang nhượng chứ không mua bán, vì anh ấy muốn lấy danh nghĩa tặng em.
Xin hỏi nếu sau này người vợ (người chị dâu) đó có ý muốn đòi lại mảnh đất thì khi ra toà em có phải trả lại mảnh đất hay không? (Bạn đọc Bích Phương, Đà Nẵng).

Anh, em tặng nhau đất có bị đòi lại? | ảnh 1
Ảnh minh họa

Trả lời:

Do bạn không nói rõ về tình trạng sở hữu đối với mảnh đất của anh bạn nên tôi tư vấn cụ thể như sau:

Trường hợp thứ nhất, nếu mảnh đất đó là tài sản chung của vợ, chồng người anh của bạn: căn cứ khoản 3 Điều 28 Luật Hôn nhân và gia đình 2000 “Việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung có giá trị lớn hoặc là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc dùng tài sản chung để đầu tư kinh doanh phải được vợ chồng bàn bạc, thỏa thuận, trừ tài sản chung đã được chia để đầu tư kinh doanh riêng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 của Luật này”.

Mặc dù bạn trình bày là mảnh đất đó có giá trị không lớn nhưng nếu anh bạn giấu vợ để cho bạn mảnh đất này thì khi ra tòa, rất nhiều khả năng bạn sẽ phải trả lại mảnh đất này. Mặt khác, theo quy định tại Điều 467 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

Trường hợp thứ hai, nếu mảnh đất đó là tài sản riêng của anh bạn: Căn cứ khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2000 “Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này”. Nghĩa là anh bạn có quyền định đoạt mảnh đất đó, bao gồm cả việc anh bạn có quyền tặng cho mảnh đất thuộc khối tài sản riêng của anh bạn mà không cần sự đồng ý của người vợ. Trường hợp này, người vợ sẽ không thể yêu cầu tòa buộc bạn phải trả lại mảnh đất mà anh bạn đã tặng cho bạn.

LS Đào Thanh Huyền
(Theo Vietnamnet)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang