Thứ Sáu, 15/06/2012, 16:01

Có được đòi lại đất bỏ từ năm 1980 không?

Hỏi: Khoảng năm 1980, mẹ tôi là cán bộ xã và được chủ tịch xã cấp cho một nền đất nhưng không có giấy tờ (chỉ nói miệng). Sau đó, mẹ tôi kết hôn và về quê ba sinh sống.
Khoảng một năm sau, ông B. thấy đất trống nên có ý mua lại nhưng không gặp được mẹ tôi, nên tự ý cất nhà trên phần đất đó và sống cùng với gia đình cho đến ngày nay.

Xin hỏi, bây giờ tôi muốn đòi lại miếng đất ấy từ ông B. thì có căn cứ không? Tôi phải làm sao? Ng Tan Kiet (ntkiet61@... )

Trả lời

Về căn cứ pháp lý trong trường hợp này, khả năng bạn đòi đất thành công là rất thấp.

Thứ nhất, mẹ của bạn được cấp đất chỉ thông qua nói miệng, hoàn toàn không có giấy tờ gì. Quan trọng hơn, theo Quyết định số 201/CP ngày 1-7-1980 của Hội đồng Chính phủ, UBND cấp xã không có thẩm quyền giao bất cứ loại đất nào. Do đó, có thể nói không có căn cứ về việc mẹ bạn đã được Nhà nước giao đất theo quy định.

Ngoài ra, sau khi bắt đầu sử dụng đất, mẹ của bạn cũng không làm thủ tục để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Thứ hai, nguyên tắc của pháp luật về đất đai qua các thời kỳ, đối với đất chưa có giấy tờ về quyền sử dụng, người đang trực tiếp sử dụng đất là chủ thể được Nhà nước xem xét công nhận quyền sử dụng đất.

Thứ ba, mẹ của bạn đã không đòi đất trong thời gian quá dài (hơn 20 năm) nên có cơ sở để cơ quan giải quyết tranh chấp nhận định mẹ bạn đã từ bỏ quyền sở hữu.

Về thủ tục, trường hợp bạn vẫn muốn đòi lại đất, trước tiên, bạn cần gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đến UBND cấp xã. UBND cấp xã có trách nhiệm tổ chức hòa giải trong vòng 30 ngày kể từ ngày nhận được đơn.

Trường hợp hòa giải không thành, hoặc quá 30 ngày kể từ ngày UBND cấp xã nhận được đơn mà buổi hòa giải không được tổ chức, bạn có thể khởi kiện đến chủ tịch UBND cấp huyện nếu đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Còn trường hợp thửa đất đã được cấp giấy chứng nhận, thẩm quyền giải quyết tranh chấp là của tòa án nhân dân huyện nơi có đất.

Thân ái chào bạn.

Luật sư Huỳnh Văn Nông
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang