Thứ Hai, 18/06/2012, 11:01

Có được sửa đổi di chúc chung không?

Hỏi: Năm 2008 bố tôi mất. Đến năm 2010 mẹ tôi lập một bản di chúc mới, thay thế bản di chúc chung năm 2006, chia đều diện tích nhà đất trên cho cả 5 người con. Mẹ tôi mất năm 2012. Chúng tôi sẽ thực hiện theo bản di chúc nào?
Gia đình tôi có 5 anh chị em, trong đó có 3 trai và 2 gái. Bố mẹ tôi có diện tích nhà đất 120m2, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào năm 2004. Năm 2006, bố mẹ tôi cùng lập di chúc chung, có công chứng của Nhà nước, để lại cho 3 người con trai toàn bộ nhà đất trên.

Năm 2008 bố tôi mất, đến năm 2010 mẹ tôi lập một bản di chúc mới, thay thế bản di chúc chung năm 2006, chia đều diện tích nhà đất trên cho cả 5 người con. Mẹ tôi mất năm 2012. Tôi muốn hỏi, anh chị em chúng tôi sẽ thực hiện theo bản di chúc nào? Nguyễn Công Đình (Bỉm Sơn, Thanh Hóa)

Trả lời

Theo quy định tại Điều 663 Bộ luật Dân sự năm 2005 :"Vợ, chồng có thể lập di chúc chung để định đoạt tài sản chung", bố mẹ bạn có quyền lập di chúc chung để định đoạt nhà đất là tài sản chung của bố mẹ bạn. Do đó, nếu di chúc chung của vợ chồng, do bố mẹ bạn lập năm 2006 thỏa mãn các điều kiện quy định tại Điều 652 Bộ luật Dân sự (người lập di chúc phải minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép; nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức) thì bản di chúc này là hợp pháp.

Mặt khác, Điều 664 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: "1. Vợ, chồng có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung bất cứ lúc nào; 2. Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

"Theo các quy định trên, sau khi bố bạn đã mất (năm 2008), mẹ bạn chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc chung của bố mẹ bạn (lập năm 2006) liên quan đến phần tài sản của mẹ bạn (1/2 nhà đất). Việc mẹ bạn lập di chúc năm 2010 để định đoạt lại toàn bộ nhà đất là không đúng quy định của pháp luật. Vì vậy, di chúc của mẹ bạn lập năm 2007 là không hợp pháp. Do đó, anh chị em bạn chỉ có thể thực hiện di chúc chung, do bố mẹ bạn lập năm 2006.

Luật sư Nguyễn Hồng Bách
(Theo Danviet)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang