Thứ Hai, 18/06/2012, 14:01

Khi nào thì được quyền sở hữu nhà?

Hỏi: Hợp đồng tặng cho nhà ở giữa cha con bạn được công chứng thì quyền sở hữu căn nhà đó đã thuộc về bạn. Việc cha qua đời khi bạn chưa kịp sang tên căn nhà không ảnh hưởng gì đến quyền sở hữu của bạn.

Trả lời

Theo quy định tại Điều 93 Luật Nhà ở năm 2005, Hợp đồng tặng cho nhà ở phải được lập thành văn bản và công chứng, chứng thực bởi cơ quan có thẩm quyền.

Theo đó, bên nhận tặng cho nhà ở có trách nhiệm nộp hồ sơ để được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo trình tự quy định tại Điều 16 của Luật này. Quyền sở hữu nhà ở được chuyển cho bên nhận tặng cho nhà ở kể từ thời điểm hợp đồng tặng cho được công chứng, chứng thực.

Như vậy, ngay sau khi Hợp đồng tặng cho nhà ở giữa cha bạn và bạn được công chứng thì quyền sở hữu căn nhà đó đã thuộc về bạn. Việc đăng ký trước bạ sang tên chỉ là thủ tục hành chính để hoàn tất việc tặng cho theo quy định của pháp luật và thực hiện nghĩa vụ tài chính (nộp các khoản thuế, lệ phí) đối với nhà nước.

Việc cha bạn không may qua đời khi bạn chưa kịp sang tên căn nhà không ảnh hưởng gì đến quyền sở hữu của bạn đối với tài sản đã được tặng cho.

Hơn nữa, theo quy định của Bộ luật Dân sự về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự (từ Điều 122 đến Điều 134) cũng như các quy định về Hợp đồng tặng cho tài sản (được quy định từ Điều 465 đến Điều 470 Bộ luật Dân sự) thì cũng không có điều luật nào quy định Hợp đồng tặng cho nhà ở sẽ bị vô hiệu hay bị hủy bỏ khi bên nhận tặng cho chưa trước bạ sang tên mà bên tặng cho chết.

Với các quy định vừa viện dẫn, việc các anh chị em của bạn yêu cầu chia thừa kế đối với căn nhà mà bố đã tặng cho bạn là không có căn cứ. Nếu các anh chị em không thể hòa giải, thương lượng được với nhau, các bên có quyền đề nghị Tòa án giải quyết.


Luật sư Vũ Tiến Vinh
(Theo VnExpress)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang