Thứ Hai, 25/06/2012, 10:01

Có bị xử phạt khi xây dựng sai giấy phép không?

Hỏi: Tôi đang xây dựng lại nhà của mình, đã xin giấy phép. Tuy nhiên, do có một số phát sinh về nhu cầu sử dụng nên tôi đã chủ động yêu cầu phía thi công thực hiện thêm, bớt một số hạng mục công trình; vì vậy có phần sai lệch so với giấy phép.
Xin hỏi, việc xây dựng sai lệch nhỏ so với giấy phép thì có bị cơ quan chức năng xử phạt hay không? Lê Thị Ngà  (Đường Tân Sơn, quận Gò Vấp, Tp.HCM)

Trả lời

Trong thư, bà không nói rõ đã thực hiện xây dựng thêm, bớt những hạng mục nào, vì vậy chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bà được.

Tuy nhiên, chúng tôi cung cấp cho bà quy định về việc không xử phạt xây dựng sai nội dung giấy phép đối với một số hành vi.

Theo khoản 3, Điều 4 Thông tư 24 ngày 22/7/2009 của Bộ Xây dựng (Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Nghị định số 23/2009/ NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ) thì cơ quan chức năng sẽ không xử phạt xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ trong các trường hợp: Xây dựng sai vị trí hoặc thay đổi diện tích đã ghi trong giấy phép đối với những nơi chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt nhưng nằm trong diện tích đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của chủ nhà, không gây khiếu kiện, không lấn chiếm chỉ giới đường đỏ hoặc chỉ giới xây dựng…; Thay đổi kiến trúc bên trong công trình xây dựng mà không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính; Giảm số tầng so với giấy phép xây dựng đối với những nơi chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo BaoCongly)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang