Thứ Bảy, 30/06/2012, 10:01

Thủ tục sang tên sổ đỏ chính chủ gồm những gì?

Hỏi: Tôi đã mua một căn nhà từ năm 2005 nhưng mới ký hợp đồng viết tay. Nay người vợ của bên bán đã qua đời cách đây không lâu. Sổ đỏ cũ vẫn đứng tên hai vợ chồng người bán. Tôi phải làm thủ tục gì để sang tên sổ đỏ chính chủ?Phạm Văn Tuân (tuanpv9779@gmail.com).

Trả lời:

Bạn đã mua từ năm 2005 nhưng do bạn chưa tiến hành các thủ tục để sang tên sổ đỏ cho mình nên trên giấy tờ đó vẫn là tài sản chung của hai vợ chồng của người bán. Vì vậy nếu các bên không có tranh chấp và cùng hợp tác thì bạn có thể tiến hành các thủ tục như sau để sang tên cho mình:

Trước hết  theo quy định tại Điều 634 Bộ luật dân sự (BLDS) thì đây là di sản của người chết do đó cần được khai nhận di sản thừa kế.

Nếu người chết không để lại di chúc thì phải khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật; phải lập thành văn bản và có công chứng. Thủ tục cần chú ý những vấn đề sau: Người thừa kế theo pháp luật được quy định tại Điều 679-BLDS.

1- Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột.

2- Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3- Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng thừa kế hoặc từ chối nhận di sản”.

Sau khi đã làm thủ tục khai nhận và phân chia thừa kế cho những người thừa kế được hưởng và được Cơ quan có thẩm quyền chứng nhận (sang tên) theo quy định thì những người này tiếp tục thực hiện việc chuyển nhượng sang cho bạn để cho bạn hoàn tất thủ tục sang tên theo đúng mục đích.

Trường hợp các bên có tranh chấp, không thống nhất được thủ tục thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa để giải quyết.

Luật sư Trần Thị Thúy Hằng
(Theo Dantri)

Hỏi: Bố tôi được UBND quận cấp giấy phép xây dựng nhà một trệt, hai lầu và một chuồng cu. Hiện nay, nhà tôi đã tiến hành xây dựng nhưng bố tôi muốn tăng thêm diện tích xây dựng (phần xây thêm vẫn nằm trong khuôn viên đất). Tôi nghe nói làm như vậy sẽ bị phạt tiền. Nếu bị phạt thì sau khi nộp tiền, bố tôi có được điều chỉnh lại giấy phép xây dựng hay không?
Hỏi: Công ty bất động sản của bà Trần Thị Cẩm Thạch (Tp. Hồ Chí Minh) thực hiện dự án đầu tư tại TP. Hà Nội, đã được cấp giấy chứng nhận đất đai (đất thuê trả tiền hàng năm) và giấy chứng nhận đầu tư. Công ty đã xây xong 2 toà nhà nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp chứng nhận sở hữu công trình. Đến nay, công ty muốn chuyển nhượng 1 tòa nhà cho 1 tổ chức khác. Bà Thạch hỏi, công ty của bà có được phép chuyển nhượng tòa nhà khi chưa có chứng nhận sở hữu công trình không? Sau khi chuyển nhượng, công ty có phải xin giấy chứng nhận sở hữu công trình cho công ty sau đó sang tên cho bên nhận chuyển nhượng không hay chỉ cần bên nhận chuyển nhượng xin giấy chứng nhận sở hữu công trình?
Hỏi: Tôi được Nông trường Nhà Nai cấp khu đất tại xã Tân Thành vào năm 1988. Đến năm 2003, gia đình tôi được UBND huyện Tân Uyên cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) với tổng diện tích là 31.966m2 (thửa số 21, tờ bản đồ số 5, diện tích 16.679m2; thửa đất số 32, tờ bản đồ số 5, diện tích 112m2) tiếp giáp với đường giao thông nông thôn (thể hiện trong bản đồ địa chính) và giáp với thửa đất số 10 của bà Lê Thị Tỉnh.
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang