Thứ Hai, 02/07/2012, 10:01

Có được công chứng tại Hà Nội khi bán nhà ở Quảng Ninh không?

Hỏi: Vợ chồng tôi có một ngôi nhà tại Quảng Ninh muốn bán, nhưng hiện tại vợ chồng tôi đang sinh sống tại Hà Nội và người mua cũng đang sinh sống tại Hà Nội. Chúng tôi có thể đến Văn phòng công chứng ở Hà Nội để ký Hợp đồng mua bán nhà không? (Linh– Nguyễn Khang, Hà Nội).

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 37 Luật công chứng:

1. Công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này”

2.  Công chứng viên của các tổ chức hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản.

Xác định giao dịch mà chị đang có nhu cầu thực hiện là mua bán nhà, không phải là di chúc và văn bản từ chối di sản là Bất động sản thuộc Khoản 2 Điều 37 Luật công chứng.

Như vậy, theo Khoản 1 Điều 37 nêu trên thì nhà của vợ chồng chị tại Quảng Ninh nên thẩm quyền công chứng Hợp đồng mua bán nhà đối với nhà đất này thuộc tổ chức hành nghề công chứng tại tỉnh Quảng Ninh. Chị phải đến trực tiếp tổ chức hành nghề công chứng (Văn phòng công chứng/Phòng công chứng) tại tỉnh Quảng Ninh để lập và ký kết Hợp đồng mua bán nhà.

Luật sư Trần Thị Thúy Hằng
(Theo Dantri)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang